Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm cách nào đối phó khi bị người nhà quịt tiền?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Nhatinh, 5/7/15.

Lượt xem: 1,747

1. Nhatinh Mới đăng kí

Chào mọi người, mình là người mới tham gia. Mình theo dõi trang nay cũng lâu rồi nhưng hôm nay mình tạo ID vì muốn kể cho các bạn chuyện của mình.
    Mình có một người họ hàng xa, hồi cuối tháng 5 ổng có gọi cho mình nói muốn mình vẽ cho ổng một cái sân khấu có mái che làm sự kiện của một siêu thị lớn. Bởi vì đã có mẫu sẵn của lần sự kiện trước và ổng nói chỉ cần vẽ giống như vậy và chỉ đổi màu của ghế cho nên minh cũng vẽ theo y của ổng. Mình vẽ cái đó trong một đêm và gởi liền cho ông ta mà khong có thỏa thuận trước về tiền bạc ( vì mình chủ quan ổng là người nhà) . Sau đó cả tuần sau, mình nhắn tin cho ổng rất nhiều ( ông này chỉ nhắn tin chứ gọi điện không bắt máy), mình hỏi về bản vẽ của mình có cần sửa gì hay không thì ổng không trả lời, trong khi trước đó mình nhắn tin thắc mắc lúc vẽ thì ổng trả lời rất nhanh.
    Khoảng 10 ngày sau đó, mình gọi điện và ổng không bắt máy, mình cũng lỳ, gọi cho ổng liên tục, thì cũng có một lần ổng bắt máy. Mình chưa kịp hỏi thì ổng đã chặn đầu mình trước. Đây là nguyên văn lời ổng nói: " Con vẽ cho chú sao mà xài không được, giờ chú phải tự làm hết. Nhưng mà chú sẽ trả cho con 500 xem như cổ vũ" . Mình hỏi ổng vậy nếu dùng không được thì sai chỗ nào mình sẽ sửa thì ổng nói không cần. Mình thấy cũng làm lạ nhưng thôi kệ vì muốn cho ổng biến khỏi đời minh ngay lập tức nên cũng dạ dạ rồi cho ổng số tài khoản.
    Rồi mình chờ tới giờ ổng vẫn chưa gởi tiền cho mình. Khoảng ba ngày trước mình thử nhắn tin hỏi ổng thì ổng bảo ổng đi công tác nên quên. Khi nào về ổng sẽ gởi cho mình và đến giờ thì chưa có. Mình có thể thấy cái này chắc là không muốn trả.
    Có bạn nào bị trường hơp giống mình chưa và có thể cho minh ít kinh nghiệm được hay không? Cảm ơn các bạn nhiều.

...
  2. Blend Ảnh Dạo

Blend Ảnh Dạo Thành viên cấp 1

Trời tưởng gì, đòi nợ thì nhiều cách lắm spam mấy trăm tin nhắn 1 ngày, báo vtv3, in tờ rơi rải trước nhà ổng, lấy máu chó vẽ graffiti lên tường nhà ổng, cầm xăng tới trước cửa nhà ổng doạ không trả tiền thì tự thiêu tự sát biến thành ma bám theo ám ổng cả đời....
    Không thì rút kinh nghiệm lần sau thôi chứ làm sao giờ..
    Nhatinh thích bài viết này
  3. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Nếu bản vẽ của tốt thật thì người kia sẽ phải là người mất mặt, người nhà bỏ qua lấy kinh nghiệm. Và có khả năng nào bạn vẽ của bạn không phù hợp không, bởi vì nếu như mình thuê người mà sản phẩm không thể nào sài được thì mình cũng tìm người khác làm cho nhanh.
    Cân nhắc cho kỹ sao cho lợi đường lâu dài nha.
  4. Nhatinh

Nhatinh Mới đăng kí

Lần này là lần thứ 2 mình bị ổng chơi rồi. Cũng vì mình nghĩ là người nhà nên nhờ thì mình giúp. Lần trước ổng cũng bảo mình vẽ một cái giống vậy. Bởi vì lần trước mình đi chơi với gia đình thì có ổng đi chung, ổng nói ổng mở công ty quảng cáo rồi hứa hẹn nhận mình vào làm, giới thiệu việc làm cho mình, bla bla... Mình thấy thì cũng mừng vì chưa tốt nghiệp thì cũng có chỗ làm. Hôm đó mình vừa nộp bài tốt nghiệp buổi sáng thì ổng gọi cho mình, nói có cái này cần gấp. Mình cũng dạ dạ chạy tới chỗ ổng nhận việc về nhà vẽ. Mình vẽ từ trưa hôm đó tới chiều thì ổng hối mình, mình cũng cố gắng vẽ xong giao trong ngày. Ổng bảo được rồi, sau đó im re. Mấy hôm sau ổng gọi kêu mình đi làm. Mình cũng tí tởn, ai dè đâu tới chỗ ổng mới bật ngửa, thì ra ổng chuyên in mấy cái tờ phướn, rồi banner bảng hiệu cho mấy quán ăn. Thấy đi về thì cũng kì, nên mình cũng cố ở lại cho hết ngày coi sao. Tới trưa thì một chị ở đó xách bịch đồ ăn về rồi gọi mình xuống phụ nấu cơm @@ What the... Mình lúc đó bực lắm mà cũng cố giữ bình tĩnh hỏi chị. Chị đó nói làm ở đây bao ăn trưa, nhưng mà phải tự đi chợ nấu cơm. Rồi mấy chuyện tiền lương các kiểu... Mình nghe xong ớn quá nên hết ngày thì xin nghỉ luôn. Nhìn lại thì thấy mình ngu thiệt, bị hai lần vẫn chưa nhận ra cái kiểu của ổng. Nhưng mà mình vẫn nghĩ ổng là ng nhà nên ko chấp nhặt. Chỉ thương cho cái số dân thiết kế, làm chảy máu mắt mà gặp toàn trúng mấy ng ko đàng hoàng T.T
  5. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

mét ba mẹ, bà con khác
  6. vudat12

vudat12 Mới đăng kí

Lên công an đi:))
  7. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Chỉ cần nhớ 1 câu: Họ không tôn trọng mình thì mình BẮT BUỘC KHÔNG tôn trọng họ.
    Chú bạn có ý trơ mặt quỵt thì bạn KHÔNG việc gì phải ngại cả, thẳng mặt mà đòi. Thời đại bây giờ là thời đại sống thẳng và công bằng. Không có chuyện cho sự ngại ngùng, nể nang. Đừng ai nói là "mình mà làm như họ thì mình bằng họ à" vì đơn giản họ không bao giờ bằng mình được :v

Ủng hộ diễn đàn