Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm chủ Curves, bạn sẽ là số 1.

Chủ đề thuộc danh mục 'Lý thuyết' được đăng bởi NhanPhoto, 4/7/12.

Lượt xem: 71,403

1. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

cứ cầm khúc giữa mà kéo lên
    oblivion.sofar thích bài viết này
  2. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

Là điểm Midtones đó hả bạn . Mình thấy nếu chỉnh đó ko nhìn hình kỳ kỳ sao ấy
    coi mấy bài nói về Curves mà chưa hiểu lắm .
    Chỉnh thử mấy hình mà chẳng ra hồn :((
  3. Dinh Cuong

nếu bạn k dùng đc curves thì qua level
    xuanhunglenhan555 thích bài viết này.
  4. Bao

Bao Thành viên cấp 2

bài biết này hay quá... nhưng không giễ để có thể hiểu hết được... và thực hành cũng khó... ko làm chủ được màu sắc
  5. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

1. Theo mình, Levels sử dụng đơn giản hơn. Nó rất có ưu thế khi bạn cần xác định lại Black point và White point (chỉ cần dựa vào Histogram để kéo lại 2 điểm đen và trắng). Ngoài ra, khi giữ nút Alt (hoặc Option với Mac) trong khi kéo điểm đen, hình ảnh sẽ trở nên trắng sáng - giúp bạn biết điểm nào là tối nhất. Sẽ ngược lại khi giữ Alt rồi di điểm trắng, bạn sẽ biết đâu là chỗ sáng nhất trên hình. Đó là ưu thế của Levels.
    Hạn chế của Levels là khi bạn di điểm đen hoặc trắng (để xác định lại Black/White point), điểm giữa cũng di theo dần đều. Ta có thể di chuyển điểm giữa đó theo ý mình. Tuy nhiên, Levels cuối cùng cũng chỉ cho phép chỉnh một cách ước lượng sáng/tối trên 3 điểm đó mà thôi.
    2. Curves thì ko có "chiêu" giữ nút Alt. Nhưng cho phép bạn chỉnh sắc độ sáng/tối trên 14 điểm, khỏi nói nhé. Lại còn có thể bật Grid lên để tính toán chi tiết. Curves cho phép ta "điều hoà" độ tương phản trên hình. Nếu ở trên một hình có chia ra nhiều mảng với các độ tương phản khác nhau, ta thậm chí có thể "ăn cắp" độ sáng của chỗ này rồi bù cho một chỗ khác mà ta muốn.
    Là như vậy, nhưng bạn đừng nghĩ Curves hay Levels, cái nào tốt hơn. Cá nhân mình đối với những ảnh chụp bình thường thì toàn dùng Levels để đặt lại Black/White point trước, sau đó dùng Curves để chỉnh tương phản/sáng tối chi tiết hơn nếu cần. Nhưng có những ảnh chỉ cần ấn Auto Levels phát là xong, làm nhiều thêm xấu. Nên vận dụng tốt để sáng tạo bay cao mà không phụ thuộc quá vào kỹ thuật.
    Trích từ admin Misoblog
    thao_tkXuanThuyC thích bài viết này.
  6. Minh Quang

Minh Quang Thành viên cấp 3

Bài viết hay và có ích lắm bạn, chờ những bài viết ntn của bạn :)
  7. Dinh Cuong

mình thì k nhớ chính xác hình như level làm sáng mềm mại, còn curves làm sáng theo những điểm sắc nên mình thường dùng cả 2 cái để bù trừ cho nhau
  8. Nhox l Cass l ELF l QUEEN

Nhox l Cass l ELF l QUEEN Thành viên cấp 2

hiểu chết liền\m/
  9. shizen

shizen Mới đăng kí

bài viết hay quá bác ạ .. thanhks bác rất nhiều ạ
  10. XuanThuyC

XuanThuyC Thành viên cấp 1

toàn vào kéo qua kéo lại với auto, giờ mới xem bài nì :D
  11. Daniel Ngo

Daniel Ngo Thành viên cấp 1

Cái món này là khó nhai lắm ạ :(
  12. Luna Clé

Luna Clé Thành viên cấp 1

Bài dịch rất tuyệt cho các bạn ^^
    Bao gồm luôn bài histogram thì good for beginner.
  13. quocthang_ynwa

quocthang_ynwa Thành viên cấp 2

hình chết rồi bạn ơi
  14. vophuong06

vophuong06 Mới đăng kí

Có thể up lại hình được không chủ thớt :D
  15. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Rất tiếc ! Nguồn bài viết đã Die ! :">:">:">
  16. Đinh Hoàng Châu Thanh

Đinh Hoàng Châu Thanh Mới đăng kí

không xem được hình nào hết >:D< @-)
  17. dinhtuan

dinhtuan Thành viên cấp 1

sao k coi được hình ảnh vậy mọi người?????????????? :-s
  18. phuocduonghue

phuocduonghue Thành viên cấp 1

theo mình thì bài này rất hay, curves rất quan trọng đối với blend màu, đó là ý kiến cá nhân
  19. Conmeoden

Conmeoden Thành viên cấp 3

Thật cám ơn chủ thớt về bài viết nhưng với đầu óc như mình chắc khó tiếp thu vì đó giờ mình toàn ngẫu hứng với cái sợi dây phơi quần áo đó :-s
  20. badboy2100

badboy2100 Thành viên cấp 1

sao hok xem được hình
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn