Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để làm đối tượng có thể phát sáng trong 3ds max

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi Vũ Phi Huân, 1/4/14.

Lượt xem: 8,874

1. Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

...
  2. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

^^! cái này đâu phải gọi là phát sáng, cái này là render với nền là màu đen ( làm cho bạn có cảm giác nó sáng thế thôi à ). Vốn render bình thường nó cũng đã như vậy , khác cái là tùy vào material hoặc plugin render (Vray, mental ray ) mà cho chất lượng khác nhau thôi, như độ bóng bẩy, độ hấp thụ ánh sáng.....

- Nếu ko đặt đèn thì render sẽ sử dụng ánh sáng mặc định ( theo góc nhìn trong viewport ).

- Còn nếu đặt đèn: đầu tiên hãy thử đặt 1 Skylight , rồi render bạn sẽ thấy nó sáng khá đều. Sau đó đặt thêm 1 Omi light để tạo hướng ánh sáng trong 1 phạm vi >>> cơ bản hết đấy.

p/s: mình chưa đụng gì đến material nhé, nếu muốn nó bóng lên thì còn dựa vào Specular, Self_Illumination, Reflect ...... Standard Material hết đấy.
    Vũ Phi Huân thích bài viết này
  3. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

Eo để mình xem lại xem nó có đặt đèn đóm gì ko đã ^^
  4. Vũ Phi Huân

;;) chà chà mình delete hết mấy thứ ẩn đi nhưng nó vẫn không tác động gì cả nhưng khi mình kéo model qua bên trái thì ánh sáng kia biến mất :-/ có gì ở đó vậy nhỉ
  5. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

bạn ấy sử dụng Advanced Lighting : Radiosity ( Render Setup), nếu cho nó thành No Lighting Plugin nó sẽ trở về bình thường. Phần này mình ko sử dụng nên ko biết chỉ bạn, nhưng hình như nó paint hướng ánh sáng đấy.

À, bạn có thể vào trang Deviantart xem youtube của bạn kia, hình như nó là hướng dẫn đấy.
    Vũ Phi Huân thích bài viết này
  6. Vũ Phi Huân

^^ oh thanks câu trả lời của bạn đúng là thứ mình cần

Ủng hộ diễn đàn