Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào xóa nền ảnh bitmap ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi poppopboy, 14/1/14.

Lượt xem: 8,748

1. poppopboy Mới đăng kí

Như tiêu đề topic - mình save dưới dạng đuôi ".png" thì không sao - nhưng do yêu cầu bắt buộc phải chuyển qua dạn bitmap ".bmp" thì nó lại xuất hiện cái nền trắng.
    Mọi người cho hỏi cách nào lưu file bitmap mà không xuất hiện nền trắng không ?
    Cám ơn nhiều ^^

...
  2. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

Khi save các dạng file khác nó sẽ tự động thêm nền như bmp, tga, jpeg ( không thể trong nền )... ngoại trừ Gif và png có thể xài dạng trong nền ( transparent background ). Nếu ko muốn nó nền trắng mà muốn nền đen thì tạo 1 layer mới >>> cho nó nằm dưới layer ảnh >>> fill đen >>> save bmp, sẽ có nền đen.

Ngoài ra bạn có thể tạo 1 channel Alpha cho file bmp từ png để tiện tách ảnh.

B1: Mở file png.
    B2: Ctrl + left click lên Layer chứa ảnh ( có 3 tab layer, Channels, Path bên trái đấy ), nó sẽ tạo selection quanh viền ảnh.
    B3: Qua Tab Channels.
    B4: Create a new channel ( góc dưới bên phải có 3 nút ).
    B5: Fill trắng.
    >>> cuối cùng là save bmp ở 32 bit để có file bitmap có channel alpha
  3. poppopboy

poppopboy Mới đăng kí

vậy theo như bạn honghlong99 thì ảnh bitmap ko thể nào làm trong nền được ak
  4. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

Rất tiếc là ko thể. Mình chỉ khuyên trong trường hợp của bạn từ PNG wa BMP thì nên thêm channel alpha cho file BMP, như thế sẽ tiện sử dụng hơn thôi.
  5. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Bạn cần ảnh bitmap nền trong để làm gì? Theo như mình biết thì chỉ có ảnh PNG thì nền transparent được, ảnh gif vẫn thấy có viền trắng xung quanh.
  6. poppopboy

poppopboy Mới đăng kí

ak mình làm logo guild trong game ấy mà. Quy định là phải bitmap. Nhưng để logo mà cái nền màu trằng nhìn ko đẹp lắm. Những đứa khác thấy logo nó đều ko có nền nên mình muốn nền trong ấy mà

Ủng hộ diễn đàn