Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

làm truyện tranh bằng máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mun243, 9/2/14.

Lượt xem: 4,043

1. Mun243 Thành viên cấp 1

mình là người mới tập làm quen với đồ họa nên chưa hiểu biết nhiều. mọi người có thể giúp mình biết để làm được 1 đoạn truyện như thế này thì phải sử dụng những phần mềm gì không?mình chỉ biết vẽ trên giấy chứ chưa làm trên máy như vậy bao giờ

...
    buumArt thích bài viết này
  2. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

1. bạn cần có wacom hay còn gọi là graphic tablet để làm truyện bằng máy, dùng chuột cũng được nhưng tốc độ chậm gấp chục lần so với wacom
    2. phần mềm vẽ hiện nay tốt cho làm truyện tranh nhất là Manga studio 5, để vẽ là Paint tool sai (SAI), và làm phim hhinh` là Anime studio
    Chỉ thế thôi :D
  3. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

ôi,để làm được như thế kia là cần những điều như bạn nói đấy hả...mình cứ nghĩ rằng vẽ trên giấy rồi đem lên paint tool sai sửa là được...xem ra không đơn giản
  4. _MeoHoang_

à nếu bạn vẽ trên giấy ròi đem lên sửa thì ko cần wacom ;) nhưng việc tô màu cũng khá mất thời gian đó, dùng wacom chỉ nhanh hơn chứ ko bắt buộc, nhất là mỗi trang truyện phải tô màu rất nhiều :D
  5. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

cái này liệu dùng panit tool sai cũng làm được như mẩu truyện trên kia nhỉ? mỗi tội mất thời gian vì không có wacom,đổ màu cũng khó
  6. _MeoHoang_

tất nhiên :D mình từng cố đi line bằng chuột và kết quả là 6-8h cho full màu 1 nhân vật :v
  7. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

mình muốn vẽ minh họa cho 1 tờ báo nhưng họ yêu cầu như mẩu truyện trên kia kìa,giờ công nghệ là vũ khí tối tân rồi,mình thì toàn vẽ tay. Mà WACOM thì....
  8. _MeoHoang_

giờ nó cũng rẻ mà, 2-3tr là đủ ròi, xem như bỏ vốn kinh doanh
  9. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

nhìn tranh của bạn thấy bạn nghề quá trời,mình thì mới tập tọe học phần mềm,cũng khó nhằn thật,mà công nhận có WACOM rất thích nhỉ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn