Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm vật liệu căn bản trong 3dsmax

Chủ đề thuộc danh mục '3Ds Max' được đăng bởi Cung Loan Trang, 8/10/12.

?

Bạn có thích học 3Dmax ko?

1. 100.0%
  2. Không

0 vote(s)
    0.0%

Lượt xem: 14,277

1. Cung Loan Trang Thành viên cấp 2

Thân chào các bạn!
    Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn cách trải UV cho đối đượng 3D.
    Mình sẽ lấy ví dụ là chiếc xe rùa cũ kỹ này:
    Để trải UV, các bạn hãy chú ý và làm theo các bước sau:
    Bước 1: Khi dựng mô hình xong xuôi và đã check kỹ lưỡng... các bạn hãy Reset XForm cho nó 1 phát
    Rồi chuột phải vào mô hình rồi Convert to Editable Poly.
    Sau đó đến bước Unwrap, Các bạn chọn lệnh trong bảng Modifier List (Ấn "Un" để tìm nhanh đến lệnh [​IMG])
    Để xóa bỏ đường sim sẵn có, bạn ấn phím 3, rồi Ctrl A chọn tất cả các mặt của mô hình và.... Quick Planar Map
    Và bây giờ đến bước cắt đường seam...
    Có rất nhiều cách để làm công việc này nhưng mình sẽ giới thiệu cách đơn giản nhất và có thể áp dụng cho tất cả các mô hình.. đó là dùng Point to Point Seam.
    Các bạn làm như sau:
    - Xác định đường seam cho đối tượng ( Ở đây mình sẽ tách riêng phần trong thùng ra làm 1 mảng như hình dưới)
    - Kích vào Point to point và bắt đầu kéo và nhấp chuột theo đường đã xác định.
    - Khi đã hoàn thành đường cắt của mảng đó, bạn hãy nhớ bỏ chọn Point To Point Seam đi nhé [​IMG] . Rồi nhìn lên phía trên 1 chút ta thấy lệnh Pelt. Giờ thì cờ lích vào đó.
    Xuất hiện bảng Pelt Map, bạn click vào Start Pelt, có thể đợi chút rồi commit lại nhé!
    Giờ thì vào bảng UV rồi Relax lại xem nào (Nhớ là By Face Angles nhé!) Xong Apply..
    Tí nữa thì quên đấy.. các bạn cho Map Checker vào mô hình và xem thử các ô vuông xem đã thực sự vuông chưa nhé! (Ấn M - ra bảng Material Editor và làm theo các bước hình dưới, Nhớ là làm theo đủ các bước nhá, đừng có bớt xén công trình [​IMG])
    (Bạn hãy để ý vùng khoanh tròn)
    Có vẻ như checker chưa được vuông, Haizz lại cắt tiếp chứ sao giờ...
    Các bạn có thể cẳt như sau:
    Chọn cạnh để cắt( Edge - 2) Rồi chọn trên mô hình ( Như hình dưới)
    Vào Bảng UV click chuột phải rồi Break... Tiếp đó mình lại Relax lại xem sao ( Như ở trên 13 --> 15)
    Và kết quả như sau:
    Cũng được đấy chứ!
    Và việc còn lại của các bạn là gì... làm nốt những phần còn lại và áp dụng theo những bước cơ bản như trên. UV của cả mô hình đây:

Cũng khá ổn đấy. Và để làm vật liệu thì Render ra File Targa rồi chuyển qua Shop để làm nhé!

Hy vọng có thể giúp ích 1 phần nho nhỏ nào đấy cho các bạn!
    Bài tiếp theo chúng ta sẽ cùng làm và thảo luận về Texture ( Vật liệu) cho con xe này.
    Hẹn gặp lại các bạn ở bài sau!!!

File Obj của Mô hình để các bạn cùng làm nè:

http://www.mediafire.com/?n543c3buwx1imso

...
    Blue7un, Disc Jockey, Anjo4 người khác thích bài viết này.
  2. Trường GiangG+

Trường GiangG+ Thành viên cấp 2

chả thấy cái hinh nào cả!
  3. namtrung205

namtrung205 Thành viên cấp 1

Chị ơi,một số ảnh lỗi rồi.Mới hum trước còn xem dc,hic, mà em đang cần hướng dẫn chi tiết cái này( Vì cái unwrap khó quá mà toàn tut tiếng nước ngoài).
    P/s: Chị fix ảnh + Hướng dẫn luôn bài 2 dc ko?:-/:) (em quên ko lưu bài này rồi:-s)
  4. CrazyD

CrazyD Thành viên cấp 1

thanks for sharing!!! rất hữu ích./
  5. Bót

Bót Thành viên cấp 2

ảnh lỗi rồi ad ơi
  6. jumb0sanlat

jumb0sanlat Thành viên cấp 2

mình đang cần cái này! mong tác giả bài viết tải lại những hình lỗi giúp với ak..!!
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn