Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm việc công sở 8 tiếng / ngày, lựa chọn designer làm nghề tay trái…??

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi annguyenng_, 28/6/16.

Lượt xem: 8,710

1. annguyenng_ Banned

Chào các anh chị designer,

Em hiện tại là nhân viên văn phòng cho một công ty kiểm toán. Em thích mày mò mỹ thuật hội họa từ nhỏ, ngày trước mong muốn thi vào Đại học Kiến trúc, ngành thiết kế đồ họa để theo đuổi đam mê. Nhưng là con gái, ba mẹ khuyên răn đủ đường, bảo rằng con gái mà suốt ngày “bán mặt cho máy, bán lưng cho tường” vậy thì còn gì mắt với chả mũi, lương bổng lại không ổn định… :’( Trước giờ là con gái ngoan của nhà, cuối cùng, em đã thi vào trường mà ba mẹ mong muốn và hiện tại đang có một công việc nhà nước với mức lương ổn định. Nhưng rồi em nhận ra đó là một trong những quyết định ngày xưa thật sai lầm…

Tốt nghiệp ra trường, đi làm giờ đã 2 năm, niềm yêu thích đối với đồ họa vẫn luôn ấp ủ trong em một dự án thiết kế phục vụ cộng đồng, đó là THÀNH LẬP FANPAGE CHUYÊN THIẾT KẾ COVER. Nhưng điều em băn khoăn nhất là thời gian làm việc tại văn phòng 8 tiếng/ngày.

Em hiểu rằng giữa việc học tập kiến thức, kĩ năng chuyên môn với việc quản lý, điều hành một fanpage chuyên về thiết kế là rất khó. Nhưng em vẫn muốn thử, nên rất mong các anh chị gạo cội cho em lời khuyên.

Kiểm toán và thiết kế em không biết nữa….@@

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/6/16
  2. hoangvudinh301

hoangvudinh301 Mới đăng kí

Thớt đam mê quá nha, làm kiểm toán rồi mà vẫn ham hố hả :v:v Nếu cứ thích và sắp xếp đc thời gian thì triển thớt ơi. :D:D
    annguyenng_ thích bài viết này
  3. vuhoan42

vuhoan42 Thành viên cấp 1

Củng được..ko có gì là ko thể..miễn là có đam mê
  4. Mít Tờ Cold

Mít Tờ Cold Thành viên cấp 2

Ủng hộ bạn, khi nào có Fanpage thì cho mình ké với nhé
  5. annguyenng_

annguyenng_ Banned

Cám ơn các bác đã ủng hộ. Em vẫn thường xuyên tìm hiểu và học hỏi thêm ngoài thời gian làm việc chính hằng ngày. Nhưng do ít quen biết người trong ngành nên em vẫn cảm thấy khá lo lắng, không biết có đủ năng lực quản lí không, hay tuyển thêm người cộng tác... Bác nào đã từng có kinh nghiệm lập một fanpage thiết kế hình ảnh hay một chủ đề khác liên quan có t thì cho em xin được chỉ giáo ạ :) :)
  6. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Vậy thì xác định làm việc thêm 8 tiếng nữa nhé , bạn chỉ có 8 tiếng để sinh hoạt thôi :v
  7. annguyenng_

annguyenng_ Banned

Em đã bỏ qua cơ hội để theo đuổi đam mê một lần và bây giờ em thực sự muốn làm gì đó để thể hiện nó với mọi người, đánh đổi thì chắc chắn phải có nhưng nhất định phải bắt đầu thôi!
    Đại ca #BíĐỏ là dân thiết kế, anh nghĩ 8 tiếng chia đều là đủ chứ? ^~^
  8. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

annguyenng_ Thế này nhé ! Đã tạo ra Fanpage , lúc đầu khá tốn thời gian cho việc quảng cáo , tìm bài viết hay để PR cho Fanpage và đủ thứ việc để làm => Rất tốn time. Nếu bạn sắp xếp đc trong 8h thì rất nể bạn.
    Đã vào nghề này giống như nhúng tràm vậy =))z =))z , làm freelance nhận thiết kế có deline liệu trong 8 tiếng đó bạn vừa thiết kế vừa kiểm toán đc ko.
    Trong khi đó tính chất công việc của bạn rất căng thẳng , sai số là đi nguyên cả dây chuyền =))z =))z Bạn nên suy nghĩ cho kĩ nhé.
    annguyenng_Học Đen Thui thích bài viết này.
  9. coids

coids Thành viên cấp 2

Em mê trai anh còn ủng hộ, chứ em mê cái này tốn thời gian lắm, sau này chăm sóc chồng con kiểu gì :(
  10. Học Đen Thui

Học Đen Thui Mới đăng kí

Đúng rồi đó bạn, việc hiện tại bạn đang làm rất khó để bạn có thể đầu tư vào cho Fanpage như thế này. Một designer cần có rất nhiều kỹ năng như Photoshop, AI cùng với các kiến thức như nguyên lý thiết kế, màu sắc, kỹ năng chụp ảnh, vẽ tay căn bản,... Với những gì mình kể ở đây, liệu bạn có thể tiếp tục với công việc như hiện tại được k?
  11. Nguyễn Anh Khang

Nguyễn Anh Khang Thành viên cấp 1

design học thì nhiều mà lương chẳng có bao nhiêu đã vậy còn áp lực nữa đấy, đa số Việt Nam mình tuyển là ko tuyển chuyên về 1 mảng mà tuyển là 1 người chuyên nhiều mảng đấy bạn.
  12. rexpeke

rexpeke Thành viên cấp 2

Anh cũng giống em. Đi làm 5 năm rồi nhưng vẫn luôn ấp ủ và khát khao được làm điều mình thích và mơ ước từ nhỏ.
    Em hoàn toàn có thể làm được nếu quyết tâm. Sẽ có nhiều khó khăn, sẽ cần hy sinh một vài thứ nhưng phần thưởng là vô giá.
    Em còn trẻ, cứ mạnh dạn mà làm, đừng băn khoăn nhiều quá. Anh 32 tuổi rồi còn cắp sách đi học cơ mà :D.
    Đi làm văn phòng thì thực ra chả đến 8 tiếng một ngày đâu. Em chỉ cần bỏ ra 1 tiếng 1 ngày luyện tập là đủ, dù mỗi ngày chỉ tiến 0,01%, đó sẽ là nền tảng để em đi tiếp.
    Em có công việc ổn định còn có lợi hơn nhiều người ấy chứ, lấy design làm nghề tay trái là hoàn toàn khả thi. Bỏ lướt facebook đi, bỏ việc giết thời gian bằng cách chúi mũi vào điện thoại. Đọc sách, luyện photoshop, ai,....
    Việc lập Fanpage thì nên đợi tới khi em đã đạt được kỹ năng và có kiến thức tốt. Làm một mình không nổi thì kêu gọi thêm bạn bè, người cùng chia hướng, ban đầu làm quy mô nhỏ, sau mới phát triển mạnh hơn.
    Lao vào mà học đi em, ngại gì trời. Cách duy nhất để không còn lo lắng là thoát khỏi vùng an toàn, tự mình trải nghiệm. Dù có thất bại em cũng chả mất gì cả, chỉ có được thêm thôi.:D. Thất bại thực sự là khi em bỏ cuộc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/6/16
    Prime Papy, TezNgok, annguyenng_1 người khác thích bài viết này.
  13. BlackStorm

BlackStorm Thành viên cấp 1

Thích thì làm, mệt thì nghỉ thôi chứ có gì đâu mà còn cần phải khuyên.
  14. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Thớt em nói là làm công việc nhà nước, mà công việc nhà nước thấy cũng rảnh mà được nghỉ thứ 7 CN nữa. Tranh thủ cuối tuần và thời gian rảnh ở cơ quan cũng làm được mà, quan trọng là sắp xếp thời gian như nào thôi.
  15. khoianha10

khoianha10 Thành viên cấp 2

Bỏ qua chồng, con. Trừ 8 tiếng ngủ, nghỉ. 4 tiếng việc cá nhân, gia đình, đi lại thì thớt còn 4 tiếng cho đam mê. Mà m tưởng làm nhà nước nhiều thời gian rảnh chứ? Tranh thủ rảnh lúc nào xem youtube nâng cao kiến thức.
  16. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

người giỏi và người bình thường khác nhau ở những cái khoảnh khắc quyết định này đây.
  17. Labôlô bala

Labôlô bala Mới đăng kí

Thôi bỏ đi chế ơi. Chế cũng khoảng 25, 26 chi rôi. chừ mà bắt đầu học Pts, Ai các kiểu rồi còn làm công việc kiểm toán. Chế định ở giá lun à
    1. Bạnnữgiấuchymannguyenng_ thích bài viết này.
  18. annguyenng_

annguyenng_ Banned

Em cám ơn mọi người đã chia sẻ và cho ý kiến ạ :D
    Dự án này em cũng đã ấp ủ và chuẩn bị từ lâu, và em nghĩ việc thành lập fanpage thiết kế không bị áp lực về deadline như tính chất công việc của 1 freelancer.
    Về phần kiến thức và kĩ năng sử dụng Ps, Ai, qua thời gian tự tìm hiểu và luyện tay nghề, em nghĩ mình có thể đáp ứng được. Chỉ là em không có nhiều bạn bè, người quen chuyên là dân thiết kế có nhiều kinh nghiệm để cùng hợp tác và hỗ trợ quảng bá, PR cho fanpage...nên giờ vẫn chưa biết nên làm thế nào:(:(
  19. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

Thích là triển thôi Thớt...>:D<>:D<>:D<>:D<>:D< nói câu đó cho ngắn gọn!
  20. Huy xoăn

Huy xoăn Mới đăng kí

Tham công tiếc việc là chết đó, Xác định làm Fanpage thì phải đầu tư đàng hoàng.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn