Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[lamnguyen] Kỹ thuật chụp phơi đêm : Hướng dẫn đơn giản

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi TAIKHOANBIXOA-01, 20/5/13.

Lượt xem: 49,826

1. Phơi đêm ( phơi sáng ) đã trở thành một cách chụp ảnh khá quen thuộc đối với nhiều nhà nhiếp ảnh gia và một số bạn trẻ hiện nay

1.Khái niệm
    2.Tốc độ , khẩu độ , ISO
    3. Thiết bị
    4.Thời điểm và địa điểm để chụp phơi đêm
    5.Thủ thuật đơn giản chụp phơi đêm

6.Lưu ý khi chụp phơi đêm
    7.Mục đích bài viết
    8.Nguồn bài viết

1/ Khái niệm
    Phơi đêm là việc mở ống kính ra cho hình ảnh đi vào phim, cảm biến trong một thời gian dài hơn khi chụp bình thường.

2/ Tốc độ , khẩu độ , ISO
    Đây là 3 thứ ảnh hưởng đến bức ảnh khi chụp phơi đêm , nó quyết định bức ảnh của bạn sẽ như thế nào , mình sẽ nói ở phần dưới đây

* Thông số kỹ thuật có thể thay đổi khi thời tiết , thời gian , độ sáng phơi khác nhau . Vì vậy mình không đưa ra một thông số cụ thể , việc tùy chỉnh thông số tùy vào bạn set máy như thế nào ?

3/ Thiết bị để chụp phơi đêm

a. Camera + Lens :
    • Bạn có thể sử dụng máy DSLR , Point & Shoot hay một số loại điện thoại.Nhưng khuyến cáo nên dùng DSLR để có chất lượng hình ảnh cao , màu sắc trung thực , độ sắc nét và tương phản tuyệt vời .
    • Nhiều loại lens sẽ cho bạn cái góc nhìn khác , có lens sẽ làm góc nhìn rộng có lens sẽ làm góc nhìn cong hơn . Với nhiều loại lens bạn cũng có thể những bức ảnh khác nhau .
    b.Tripod ( Chân máy ) : Đây là thứ bạn không nên thiếu khi chụp phơi sáng , tripod có thể khiến cho máy ảnh của bạn khi chụp ảnh sẽ không bị rung , khiến ảnh bị mờ và dẫn đến bức ảnh của mình sẽ không có độ sắc nét cao và không đẹp. Bởi vì thế luôn luôn khi chụp phơi đêm phải sử dụng tripod hoặc có thể để trên bàn , ghế miễn sao nó không bị lắc lư qua lại.Có nhiều loại chân máy từ chân máy cao đến những chân máy nhỏ và khi mua nên lựa chân máy thật chắc chắn , không lung lây

c.Remote ( Dây bấm mềm ) : Không cần thiết cho lắm vì Remote chỉ cần dùng khi bạn phơi những thứ như pháo bông đại loại như thế .

4/ Thời điểm và địa điểm để chụp phơi đêm
    a.Thời điểm : Ta có thể chụp phơi đêm đẹp nhất vào buổi tối , đó là điều hiển nhiên. Nhất là khi Sài Gòn chuyển giao giữa ngày và đêm . Hoặc ta có thể chụp vào lúc bình minh sáng vẫn được . Nói chung là tùy vào cảm nhận góc nhìn và cái đẹp bạn sẽ biết tự chọn cho mình một chỗ đứng và một thời điểm thích hợp để chụp

b.Địa điểm : Không giới hạn . Bạn có thể đứng ở chung cư , cao ốc , cafe skyline , sân thượng nhà bạn , cầu vượt , ....v....v

5/ Thủ thuật đơn giản chụp phơi đêm
    - Khi chụp phơi đêm , ta nên để chế độ chụp hẹn giờ , nhiều quá thì sử dụng dây bấm mềm để hạn chế để rung ảnh

6/ Lưu ý khi đi chụp phơi đêm
    1/ Khi chụp phơi đêm , nên trang bị đủ loại thiết bị
    2/ Nên đi chụp với nhiều người khi có ý định đi chụp đêm ( tránh trường hợp gặp phải cướp giật )
    3/ Đi chung thành 1 nhóm , không đi chụp riêng lẽ
    4/ Đeo dây máy vào cổ hoặc tay hoặc dùng dây đeo tiện lợi - Luôn đứng kế bên máy ảnh và không bỏ đi
    5/ Sử dụng loại balô thông dụng
    6/ Khi có ý định chụp trên cao của những cao ốc , tòa nhà thì nên xin phép BQL hoặc làm giấy xin phép gửi
    7/ Nên mang điện thoại , tiền bạc
    8/ Không nên chụp ảnh selfie nếu bạn có ý định lên cao ốc . Vì dạo gần nay xuất hiện nhiều bạn lẻn lên cao ốc building selfie trên đó rồi upload lên MXH . Nhiều BQL biết được nên đóng cửa các sân thượng , nhiều khi các bác bảo vệ còn bị la rầy , trừ lương nữa . Vì thế nếu bạn có ý định selfie trên bulding thì không nên , hoặc là giữ làm kỉ niệm . Không nên phá view để mọi người ai cũng có thể chụp được những góc chụp đẹp

7/ Mục đích bài viết
    Mục đích của bài viết này là muốn chia sẻ cách thức & bí quyết cũng như những hiểu biết đơn giản về cách chụp ảnh này với tất cả mọi người , để từ đó ai cũng có thể chụp những bức ảnh phơi sáng tuyệt đẹp như thế ở tất cả mọi nơi cũng như Việt Nam và trên thế giới

8/ Nguồn bài viết
    -Vì bài viết hướng dẫn cộng đồng , mong mọi nguời cùng chia sẻ cách thức chụp ảnh phơi đêm này để hoàn thiện hơn , vì có thể 1 số ý mình sẽ xem trên mạng , có thể nhầm lẫn hay viết sai thế nên bạn nào có ý kiến đóng góp hay trao đổi hơn vui lòng đăng trả lời bên dưới bài viết này mình sẽ sửa lại cho hoàn thiện , tôt hơn
    -Bài đăng gốc mình đăng tại diễn đàn VietDesigner , thế nên bạn nào có trích một đoạn bài , toàn bài đăng tại website , blog , forum khác thì vui lòng ghi tên tác giả nguyenhoailam

Facebook : https://www.facebook.com/profile.php?id=100002892441989
    Flickr : http://www.flickr.com/cauhocsinh

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/12/14
    Jimmy Kudo, Runningman, michealkingnd9118 người khác thích bài viết này.
  2. Long Khánh

Long Khánh Thành viên cấp 2

Vậy là thời gian màn trập càng lâu ánh sáng vào càng nhiều, làm ảnh dư sáng. Vì vậy, cần khép khẩu lại, và giảm ISO xuống.
    Chưa có cơ hội cầm mấy DSLR nên chỉ đọc cho biết lý vậy thôi ;)
  3. Long Khánh Một tấm ảnh phơi đêm bình thường thì ISO thì thấp nhất , khẩu độ thì khoảng 14 , tốc độ khoảng 15 hoặc lớn hơn cũng được
    Long Khánh thích bài viết này
  4. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Mình cũng mới tập tành phơi sáng. Hơi tiếc là trong topic không có thông số ~ với time #:-s
  5. vinhan1179

vinhan1179 Mới đăng kí

thông số cụ thể thì bạn phải chụp nhiều tấm rồi so sánh tứ đó rút ra thông số cụ thể chứ kg thể có một thông số chung cho mọi trường hợp.
    Chú ý nếu
    + chụp phong cảnh thì tripod + iso thấp (kg noise) + khẩu nhỏ (độ sâu trường ảnh lớn) + speed chậm để lấy đủ ánh sáng. Nếu muốn làn xe thành vệt sáng thì chỉnh speed > 15s
    + Chụp chân dung thì tripod + khẩu to nhất + iso tùy điều kiện ánh sáng, nên để thấp nếu có tripod.
    H_TTAIKHOANBIXOA-01 thích bài viết này.
  6. vinhan1179 OK thanks bạn , mình sẽ bổ sung trên :)
  7. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Có gì đó không đúng ở đây!
  8. Tâm Mập

Tâm Mập Mới đăng kí

khi viết nên tham khảo Nhiếp Ảnh căn bản nhé bạn...
    M: manual dịch theo ý của bạn chắc có nghĩa là ưu tiên người chụp (vì mình quản lý luôn về khẩu độ và tốc độ
    Av: Ưu tiên khẩu, bạn định cho máy khẩu độ, máy sẽ auto tốc độ để cho tấm ảnh vừa đủ sáng (theo tính toán của máy)
    Tv or S: Ưu tiên tốc độ (nguợc với cái Av)
    và chưa thấy ai phơi đêm xài 2 chế độ này cả, toàn xài M thôi
    khi phơi nguời ta khép khẩu hết cỡ và cho tốc đọ chậm nhất, sau đó tùy kết quả mà điều chỉnh tốc và khẩu cho phù hợp ý muốn của mình
    Bạn cứ kêu là tốc 15s, khẩu 14 nhưng tấm hình minh họa phía trên theo mình tốc chừng 3-4s thôi, nên đưa hình của mình chụp lên để minh họa khi viết bài bạn nhé, sẽ thuyết phục hơn

http://giaoduc.net.vn/Uploaded/quoclong/2011_11_11/1_BungBinhQuachThiTrang.jpg
    tìm kiếm trên anh Gồ đầy hình, >15s thì vệt sáng xe (đèn xe máy thôi) nó phải như thế này
    H_T, laidb201, Cáo Điên3 người khác thích bài viết này.
  9. Tâm Mập Cảm ơn bác đã góp ý , mình sẽ sửa lại cho hoàn chỉnh , do cứ nhầm chế độ "M" với "Av" :)
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Pic này mình chụp lúc trời mới hơi nhá nhem tối, vì ánh sáng còn nhiều nên mình khép khẩu tối đa.

ISO 100 - f22 - t8

Pic này thì time phơi trễ hơn nên mình phải đẩy khẩu, time phơi nhiều hơn và iso cao hơn.

ISO: 200 - f13 - t20
    HangthuyLong Khánh thích bài viết này.
  11. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

12. Tâm Hà Cảm ơn bác đã chia sẻ những tấm ảnh rất bổ ích :)
  13. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Ko có chi :D
  14. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Mình thấy để ISO thấp nhất có thể (từ 100 trở xuống) thì hay hơn là để trên 100 đó, các thông số còn lại đẩy lên 1 chút
  15. jacktitanick

jacktitanick Thành viên cấp 2

cho mình hỏi máy du lịch có chụp được phơi đêm không nhỉ?
  16. vinhan1179

vinhan1179 Mới đăng kí

cũng tùy máy du lịch bạn nói là máy gì, nhìn vô vòng bánh xe chọn chế độ nếu có chữ Tv hoặc S hoặc M thì chụp được vì nó cho phép chỉnh thời gian (Tv, S) hoặc chỉnh thời gian và cả khẩu độ (M).
    S, Tv: chọn thông số từ 3-15s tùy thực tế, máy sẽ chỉnh khẩu độ
    M: chọn thông số Tv, S = 8s, khẩu độ f/11 chụp thử, sau đó tùy biến tăng giảm S hoặc f
    Tâm Hà thích bài viết này
  17. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

setgon :) Phơi sáng để iso thấp nhất không có nghĩa tốt nhất bạn ạ, đôi khi có thể để 200, hoặc 400 :) tại sao ư. Để vùng tối nó sáng hehe.
  18. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

jacktitanick: Máy nào cũng phơi được bạn ạ. Nhưng vì máy du lịch dạng pns có nhiều máy thường ko cho chỉnh các thông số. Nên đôi khi ảnh phơi không ra tia hoặc không ra vệt sáng. Với cả khả năng noise và mất chi tiết nhiều. Nên thường bị liệt kê vào dạng không phơi đêm được.
  19. jacktitanick

jacktitanick Thành viên cấp 2

@Jucker máy olympus SZ-24 có chụp phơi đêm được không bạn?
    noise là gì thế bạn?
    Jucker thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn