Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu được cầm máy ảnh chuyên nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi tonyviet110, 4/2/13.

Lượt xem: 8,709

1. tonyviet110 Thành viên cấp 1

sáng nay mấy con bạn kêu em đi chụp ảnh hộ ở vườn nhân tân, cứ tưởng chụp máy kỹ thuật số như mọi lần ai ngời vách cho em con máy cơ /:), hình như con em dùng là canon 650D, len fix :-/
    IMG_0732 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0877 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0886 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0764 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0763 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0775 by eternal_love_5119, on Flickr
    IMG_0748 by eternal_love_5119, on Flickr

...
    CK Gaamaru, phuonganh011192, o0_zero068 người khác thích bài viết này.
  2. Kenny Vũ

Kenny Vũ Thành viên cấp 2

Sao mình sợ mấy topic bắt đầu = 2 chữ "Lần đầu abc..." thế ko biết :-<

Biết bao giờ mình mới "lần đầu" mà được như này :-<
    kentnguyen1983, Thèo Lèo 04, Linh Dang2 người khác thích bài viết này.
  3. tonyviet110

tonyviet110 Thành viên cấp 1

có sao thì nói thế, mọi lần toàn chụp bằng con sony h50 :)
    Kenny Vũ thích bài viết này
  4. Hồng Huyên

Hồng Huyên Thành viên cấp 2

5. Kenny Vũ

Sợ hiểu lầm (mà y như rằng là thớt đã hiểu lầm =))) nên đã edit 1 tí :P
  6. tonyviet110

thanks bác, mn ủng hộ em sẽ up tiếp :D
    Hồng HuyênKenny Vũ thích bài viết này.
  7. Nguyễn Thanh Hải

Nguyễn Thanh Hải Mới đăng kí

đẹp B-)
    tonyviet110 thích bài viết này
  8. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

chỉ là ý kiến của mình thôi nha! có vẻ dof hơi mỏng với vườn hoa đẹp như thế bạn nên lấy thêm 1 tí cảnh vật xung quanh nữa thì đẹp :)
    DAO THI ANH TUYETtonyviet110 thích bài viết này.
  9. tonyviet110

thanks bạn , mình nói thật mình còn không hiểu dof là gì, thật đấy8-|
  10. Kenny Vũ

Mình cũng lớ ngớ chả hiểu, cũng tại vì đang tập tành cái vụ chụp choẹt, googling mới nhớ ra dof là độ sâu trường ảnh (theo mình hiểu là kiểu chụp xóa phông), nhưng vẫn ko hiểu dof "mỏng" là như thế nào, và nếu nó "mỏng" thì làm sao cho nó "dày" lên? Ghét mấy người cmt kiểu chung chung thay vì hướng dẫn chỉ bảo tận tình cụ thể :-<
    DAO THI ANH TUYETtonyviet110 thích bài viết này.
  11. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn chụp bằng tele à, bức hoa đào cuối ok, mấy bức chân dung bạn sai bố cụ hơi nhiều và xóa phông hơi quá tay
    tonyviet110Kenny Vũ thích bài viết này.
  12. tonyviet110

bạn nói rõ mình sai bố cục ntn đi ạ, để mình lần sau rút kinh nghiệm :D
  13. Kenny Vũ

tonyviet110 thích bài viết này
  14. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

bác cho em 1 bài hướng dẫn những gì bác biết đi :"> thứ 6 này em đi làm 1 bộ ảnh cuối năm cho anh em đã hứa ở bến cảng đây mà chưa chuẩn bị đc gì hết :">
  15. Huy Bình

Huy Bình Thành viên cấp 2

ở pic 4 mặt của mod biểu cảm thế nhỉ :))
  16. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

:) các bạn thông cảm chi tiết thì khó nói muốn dof giày hơn thì ta nên khống khẩu độ hoặc nếu dùng tele thì ta nên để tiêu cự ngắn ! mình nhớ 4rum có một bài viết khá chi tiết về vấn đề này nếu tìm lại được mình sẽ gửi link cho các bạn
  17. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

650D là máy cơ ạ? Giờ E mới biết! Trước giờ cứ ngộ nhận nó là máy số :D
    DOF viết tắt của Depth of Field (độ sâu trường ảnh), yếu tố này phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tiêu cự ống kính, độ mở ống kính. Đối với chụp chân dung, macro, tĩnh vật, ... (nói chung những thứ cần nổi bật chủ thể khỏi nền) thì chúng ta dùng các kỹ thuật để khống chế các yếu tố trên. Lense zoom thì đẩy tiêu cự lớn nhất (mức zoom lớn nhất) - tất nhiên là còn tuỳ vào sự khống chế của người chụp. VD: lense 70-200 thì nên để mức 135-200mm là ngon lành để chụp chân dung. Khẩu độ thì nên để bé nhất có thể. Về khoảng nét của lense thì có nguyên tắc là khẩu độ bé nhất +2stop. Nếu là lense có f2.8 thì ta vặn vòng mở khẩu thêm 2 stop nữa => 3.2 => 3.5 (trên lý thuyết thì 3.5 là khoảng nét nhất của lense có khẩu 2.8 tại tiêu cự đó) Đối với fix lense thì ta chỉ có thể khống chế được khẩu độ để có thể khống chế DOF. Tuỳ vào yêu cầu hoặc vào vật thể cần chụp mà khống chế khẩu độ phù hợp. Với lense có độ mở càng lớn (trị số F càng nhỏ) thì DOF càng mỏng và ngược lại trị số F càng lớn thì DOF càng dày, tức là vật thể sẽ có cơ hội nằm trọn vẹn trong trường nét. Các bạn cứ tưởng tượng như thế này này: bạn bị cận, để nhìn xa khi không đeo kính, các bạn hay nheo mắt, việc này tương đương với việc đóng khẩu trên máy ảnh, khi đó trường nét (DOF) sẽ tăng lên, vì vậy bạn có thể nhìn rõ hơn. Vài chia sẻ vậy đã, có gì cần hỏi các bạn cứ hỏi, mình biết đến đâu trả lời đến đó. :D
    [​IMG] Ảnh này mình chụp Canon 30D cắm EF 24-70 F2.8L. Thông số ảnh là: Tốc độ: 1/320 | Khẩu độ ƒ/4 | ISO 100 | Tiêu cự 70 mm[/IMG]
    Nhắngtonyviet110 thích bài viết này.
  18. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Là máy bán chuyên mà. :))
  19. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mà bác dùng tele nhé, ko phải fix đâu
  20. Bờm Mo

Bờm Mo Thành viên cấp 2

pic 4 mình thấy giống tế công ghê :))

Ủng hộ diễn đàn