Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu làm giao diện web mong nhận góp ý từ các cao nhân.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi thunderlion95, 22/10/14.

Lượt xem: 3,342

1. thunderlion95 Thành viên cấp 3

Như tiêu đề ạ! Đây là lần đầu tiên em thử sức với bộ môn web design với giao diện một website trưng bày hàng online. Mọi người xem xét và góp ý cho em nhé!

...
  2. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

Ai đó cho em tí bình phẩm với! :)
    Adobe vu thích bài viết này
  3. kuteboy_195

kuteboy_195 Thành viên cấp 2

Lần đầu tiên mình thấy slide phía trên menu :D
  4. Bean Seven

Bean Seven Thành viên cấp 2

Slide phía trên menu bình thờng mà nhưng font chữ cho in đậm nhiều quá không ẹp + thấy hơi đơn điệu
  5. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Web bạn làm quá đơn giản, chưa thể sử dụng được.

Nói về tính năng trang web thì thiếu quá nhiều: đăng ký, đăng nhập, hotline, giỏ hàng, tìm kiếm, chính sách bán hàng, hệ thống cửa hàng, tư vấn bán hàng skype/yahoo/điện thoại...

Nói về giao diện thì cũng quá đơn giản nốt, màu đỏ này hơi bị chói nên ko thể sử dụng tràn lan, muốn vậy thì cho nó đậm hơn 1 tí. Mấy cái nút chuyển trang hình tròn cách nhau xa quá, trông rời rạc, không liền mạch.

Tên sản phẩm vẫn chưa có, div chứ sản phẩm nhìn khá đơn điệu, phần footer thì tệ quá, nhìn mấy lằn vân ko hợp chút nào.

Trang web đi theo tông màu đỏ nhưng bạn có thể kết hợp thêm 1 màu nữa để nhấn nhẹ ở những phần quan trọng như màu vàng hoặc xanh dương sáng.

Bạn tham khảo web mình vừa mới làm:
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/10/14
    Adobe vuthunderlion95 thích bài viết này.
  6. thunderlion95

Cám ơn nhận xét của các bác ạ!
  7. coids

coids Thành viên cấp 2

Cái này chưa thành hình trang web, nếu muốn học thiết kế layout web trước tiên bạn phải tìm hiểu về cơ bản đã, ví dụ cách dùng lưới (search cái cơ bản nhất là 960 grid), cách sử dụng font v.v.. các thành phần cơ bản của một trang web, sau đó mới bắt tay vào làm được.
    kuteboy_195 : menu đặt ở đâu cũng được, trên, dưới, trái phải đều ok, miễn là nó dễ nhìn, tiện thao tác cho người dùng là được.
    songbangao : BSC bán thế nào vậy bạn :)
    thunderlion95 thích bài viết này
  8. thunderlion95

Sau khi hỏi ý kiến của nhiều người thì em đã có một số chỉnh lý! Mong các bác tiếp túc gạch đá ạ!
  9. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

đơn giản quá bạn ơi, làm cho hoàn thành đi, tham khảo nhiều trang web, làm xong rồi thì đem lên cho mọi người góp ý, chứ cái trang mà bạn vừa post chả có gì để góp ý.

coids: có web đó bạn, bạn vào tham khảo giá cả :D
    thunderlion95Adobe vu thích bài viết này.
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

KOS giống tên viết tắt của Trung tâm tiếng anh mình vừa học :v :v
    Hồng Sơnthunderlion95 thích bài viết này.
  11. JasonT

JasonT Thành viên cấp 1

:D thật tình thì bản này dơn giản đến nỗi đơn điệu luôn ah, màu cũng chưa tốt nên nhìn trang này quê quê, không sang :v
  12. theRoux

theRoux Thành viên cấp 1

Làm giao diện web ko phải chỉ là ngồi trang trí sao cho đẹp đâu bạn, bạn nên đặt mình là người sử dụng, khi click vào trang web bạn design phía trên thì bạn sẽ thao tác thế nào và có khó khăn gì khi thao tác ko, ví dụ giờ bạn muốn mua cái áo thun giá 180k kia chẳng hạn, rồi làm thế nào để bạn mua khi nó ko có thông tin gì khác ngoài giá tiền ? thanh toán thế nào ? kể cả nó có là cái web chỉ để show categories thì nó cũng còn thiếu rất nhiều thứ.

Bạn nên tham khảo các trang web thương mại điện tử (e-commerce website) trên mấy trang mua bán template, themeforest chẳng hạn : http://themeforest.net/category/ecommerce
  13. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

14. Adobe vu

Adobe vu Mới đăng kí

Hêhê - Bạn ơi, các ý kiếm trên của mọi đều rất tâm huyết và cũng thuyết phục vô cùng, có vài comment mình thấy các bạn ấy cũng khá cứng với web Design layout rồi đó. bạn tiếp thu, mình nghĩ học design web với đam mê như bạn thì cũng ko khó khăn đâu.

Đồng chí này comment khá hay nhé
    [​IMG][/IMG]

Rồi cả đồng chí này cũng đúg là dân design luôn á
  15. thunderlion95

Đây là bản hoàn chỉnh của cái vừa nãy! Em biết là còn nhiều thiếu sót nên muốn hỏi mọi người là học những lý thuyết cơ bản nhất ở đâu vậy ạ!

16. Adobe vu

Adobe vu Mới đăng kí

à đây - bạn cũng nên tìm hiểu chút về độ tỉ mỉ của Web Desgner, các hiệu ứng trước và sau khi click chuột nè, rồi thì sau click rồi nó lại đi đến đâu và hiển ra cái chi đó bạn.
    Cái bản vẽ của bạn thì mình đánh giá tốt cho các độ tương phản màu, và màu mạnh hợp với thẻ thao, đồ thể thao của bạn.
  17. coids

coids Thành viên cấp 2

Adobe vu : design cái gì, đi pr & bán BCS đấy :)).
    JasonTAdobe vu thích bài viết này.
  18. thunderlion95

Cho em hỏi thêm là 960 grid với 970 grid thì cái nào phổ biến hơn ạ! Em bị khúc mắc phần này!
  19. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Mình thường làm với grid 1170 :))) 960 giờ nó bé quá làm không sướng :))) cái này làm cách đây vài tháng cho bác tham khảo đây là product list page .

20. seannhok

seannhok Thành viên cấp 1

Grid 960 thịnh hơn bạn ạ :D cơ mà, mình thấy bạn nên nghiên cứu grid boostrap đi, bây giờ đang thịnh grid 1170px của boostrap lắm ^^.

Về thiết kế của bạn thì mình thấy vẫn còn thiếu nhiều thứ, và có vẻ như ko được chăm chút cho lắm, bố cục không được thoáng, có cảm giác chật hẹp và gò bó, màu sắc ban đầu nhìn vào thì khá là bắt mắt, nhưng màu tương phản mạnh quá nên khi nhìn lâu thì cảm thấy khó chịu.

Và mình bắt được một số lỗi nhỏ như trong hình dưới, mình muốn nói với bạn là khi làm layout web thì phải tuyệt đối thật tỉ mỉ từng chi tiết một, kể cả chi tiết nhỏ nhất luôn :D mình đã từng tham gia vào một nhóm chạy dự án trên Theme Forest (nói đúng hơn là theo học hỏi thui) và nếu bạn apply PSD có những lỗi nhỏ như thế là bạn bị fail ngay từ vòng gởi xe luôn đó! Mình nói thiệt đó @.@

Mình thì không phải dân thiết kế cơ mà là dân lập trình, cơ mà mình thấy quyển sách này khá hay và khá cơ bản và sơ lượt về thiết kế và phát triển web, có bài viết chi tiết về layout, màu sắc v.v...Và đặc biệt là hoàn toàn miễn phí! nên share cho bạn và ai quan tâm cùng đọc :D Có vài chương liên quan đến lập trình bạn có thể bỏ qua không đọc cũng được :D

Link đây: izwebz.com/uncategorized/ebook-phat-trien-web/
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/10/14
    JasonT thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn