Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lăn tăn giữa 5Dm1 và 7D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi socrec, 27/3/13.

Lượt xem: 9,306

1. socrec Thành viên cấp 2

Em đang muốn đổi máy, hiện đang dùng 5Dm2 + 24-70/2.8L :( nay phải downgrade :(

E đang khá lăn tăn giữa 5Dm1 và 7D. Tạm thời gạt chuyện dành tiền sắm lens hay giá cả sang 1 bên :(
    +5Dm1 thì đc cái fullframe, cần quen tay và đã quen sử dụng m2 nên khá là thân thuộc + giá mềm hơn
    Nhưng mà máy cũ hơn 7D nhiều quá :(
    +7D: máy mới, cũng k khác 5D là mấy, còn ưu điểm j mới về công nghệ hỗ trợ hơn 5Dm1 ko ạ? E k biết vì e sợ m1 công nghệ hỗ trợ có j đó cũ hơn 7D chăng?
    Ko có fullframe :(

Về màu của 2 con e đều ưng ạ

Cả nhà giúp e với, lăn tăn quá

Về lens thì e 90% thịt e Tamron 28-75/2.8 rồi ạ :D

...
  2. Nguyễn Lê Thanh

Nguyễn Lê Thanh Thành viên cấp 1

1 vé cho 7d, vì hiện tại trên thị trường VN thì 7d đang là dòng máy có số lượng shot cao nhất 300k shot, còn các dòng con lại thì dùng 100k shot, thứ 2 là 7d có quay phim full HD 1080px, nói thế thì dòng nào cũng có nhưng so sánh thì chất lượng hình ảnh như nhau nhưng chất lượng âm thanh tốt hơn hẳn
  3. socrec

socrec Thành viên cấp 2

- Điều thứ 1: em ko hiểu lắm ạ, đấy là số shot max (tuổi thọ) mỗi máy hay sao ạ???
    - Điều thứ 2: em nghe có nhiều a bảo quay phim rất hại sensor hay cảm biến ánh sáng j j đó nên chắc chắn là e k dùng máy để quay đâu ạ :D nếu có ý định quay e sắm con handy camera cho ngon lành :P

Em ko biết j đâu nên có j sai bác cứ chỉ ạ :P
  4. socrec

socrec Thành viên cấp 2

các bác vô giúp e với :(
  5. con gà pts

con gà pts Thành viên cấp 1

7d sữ dụng công nghệ mới vi xử lý kép Dual DIGIC 4 thì tất nhiên tốc độ xử lý nhanh hơn, nước ảnh đẹp hơn 5dm1 rùi bạn...nhưng 7d dùng APS-C chứ không phải Fullframe nên dùng tamron 28-7 thì góc hơi bị hẹp!! thân!
    socrec thích bài viết này
  6. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

thắc mắc là đang dùng 5D2 lại muốn quay về 5D1 để làm gì nhỉ?
  7. mrkaizer

mrkaizer Thành viên cấp 1

Ủng hộ 1 vé 7D... ;)!!
  8. con gà pts

con gà pts Thành viên cấp 1

bác chủ phải "downgrade" đó bạn :)
  9. TOMMYH167

TOMMYH167 Thành viên cấp 3

1 vé 7D :D ngon lành hơn :)
  10. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

à thế thì tiếc nhỉ? 5D1 thì ff nhưng công nghệ cũ rồi, giờ cũng chỉ có hàng 2nd thôi. vote 7D
  11. socrec

socrec Thành viên cấp 2

Về màu mè thì e khá ưng cả 2 em, nếu bác or bác nào có ví dụ so sánh cho e thì tốt quá :( vì e đang rất là lăn tăn
    Còn nếu sắm 7D thì chắc e nhắm e Tamron 17-50/2.8 thôi là vừa...
  12. socrec

socrec Thành viên cấp 2

Up xin lời khuyên :(
  13. anduy9ds

anduy9ds Thành viên cấp 1

=.= e có 1 thắc mắc là bác dùng tới 5dmkii rùi mà vấn đề này cũng phải phân vân sao :|
    e thì đương nhiên là 7d rồi, ff mà ko có L thì cũng thế :D
  14. o0obahamuto0o

o0obahamuto0o Mới đăng kí

7D nhé bác ơi, có mỗi hạn chế là Crop thôi còn lại e thấy ưng hơn 5DMk I :D
  15. Sandale

Sandale Mới đăng kí

Bạn chụp 5D2 mà ko rành về vấn đề số shot mình nghĩ bạn cũng mới quen với máy chưa được lâu, vậy khuyên bạn chọn 7D. Lý do thì như sau
    1. 7D quen thuộc hơn 5D1, cái này mình trái ý bạn, 2 máy này (7D và 5D2) ra đời gần nhau, cách bố trí nút bấm, menu ... cũng từa tựa nhau. Bạn dùng 7D sẽ thấy quen thuộc hơn 5D1
    2. 7D ra đời sau, giá cả tuy mắc hơn nhưng sẽ ko bị tuột giá ko phanh như 5D1 nếu sau này bạn có y định bán lại mua máy khác (cái này thì mình chắc 70% bạn sẽ bán lại sau khi mua chưa được 1 năm)
    3. Vấn đề màn hình của 7D từa tựa 5D2 : rất đẹp. Màn hình 5D1 nhỏ, xấu, mới mua về sẽ khá là khó chịu vì bạn đã quen với 5D2
    4.5D1 đã ra đời quá lâu rồi, mua máy quá cũ khả năng hỏng hóc cũng cao hơn là điều chắc chắn
    5. Cuối cùng là màu sắc : cả 5D2 lẫn 7D màu sắc khá trong và rực hơn 5D1, bạn đã hài lòng về màu của 5D2 và 7D thì nên chọn nó, không nên lăn tăn công nghệ cũ.
    Mình góp y thế thôi, nhưng tốt nhất là bạn nên đi mượn 2 máy đó về chụp thử và cảm nhận (nếu có điều kiện) là tốt nhất
    Quanthanhtieu, Tonny Ha, socrec1 người khác thích bài viết này.
  16. socrec

socrec Thành viên cấp 2

Đa tạ bác này rất nhiều, thôi e đã quyết theo 7D
    Đa tạ đa tạ!!!
  17. Nguyễn Lê Thanh

Nguyễn Lê Thanh Thành viên cấp 1

nếu đã mua 7D thì nên kèm theo đó là 1 lens wide để tránh tình trạng khung hình bị hẹp lại khi ko xử lý kĩ khi chụp
  18. socrec

socrec Thành viên cấp 2

bác có gợi ý nào giúp e với ạ​
  19. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Tokina 11-16mm f1/2.8 :v :v
  20. Bác chủ đã chon 7D thì em xin giới thiệu luôn 1 em Tamron 17-50 chính hãng nguyên BH toàn quốc 3 năm mới 100% đang thừa cần bán nếu bác có nhu cầu Lens cho Crop.
    Code:
    http://www.tinhte.vn/threads/ban-tamron-17-50-di-ii-non-vc-for-canon-hang-chinh-hang-moi-100.2017861/
    P/S: Thấy ở đây nhiều bác khuyên 7D quá, riêng em thì sẽ chon 5D nếu tìm được con tốt. :D

Ủng hộ diễn đàn