Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

LOGO đầu tay các bro cho ý kiến với

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm' được đăng bởi hoangdz, 28/3/16.

Lượt xem: 8,879

1. ChestnutVN

ChestnutVN Thành viên cấp 2

Sao cứ lúc nào cũng tỷ lệ vàng nhể :)) Chính vì thế logo của mấy thím cứ bị cứng đơ ra. Tỷ lệ vàng chẳng qua cũng là một loại tỷ lệ thôi. Logo không nhất thiết lúc nào cũng phải theo tỷ lệ vàng :) Làm mà cứ như robot thì chẳng thể nào tiến bộ được
    bdesign, K.Trangphankien9x thích bài viết này.
  2. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

ChestnutVN ko phải như robot đâu, tùy loại mình có muốn áp dụng hay ko thôi :D
  3. ChestnutVN

Uhm. Ý mình là nói mấy bác cứ chăm chăm cho rằng tỷ lệ vàng là nhất :v . Tùy trường hợp mà áp dụng. Mấy bác học mấy trung tâm rồi bị nhồi sọ, cứ phải là tỷ lệ vàng này nọ :)
    bdesign, K.Trangphankien9x thích bài viết này.
  4. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Chuẩn cơm vợ nấu!
    Trong logo và typo đâu phải lúc nào cũng áp dụng tỉ lệ vàng?
    Hiểu rõ cái mình cần rồi áp dụng kiến thức chuyên môn vào làm cho nó đúng thì mới là chuyên nghiệp, mới là tay thiết kế giỏi.
    bdesign theo bác như vậy mổ heo có khi nên cần bác sĩ phẫu thuật để làm cho nó chuẩn nhể :v
    bdesignK.Trang thích bài viết này.
  5. bdesign

bdesign Banned

ChestnutVN Tỷ lệ vàng là tỷ lệ lý tưởng cho con mắt nhìn của loài người. Còn của loài chuột loài mèo thì em không biết. Bác em có thể cho biết có loại tỷ lệ nào hay ho với loài người hơn ngoài tỷ lệ vàng mà logo có thể tuân theo? Ừ thì phá thì phá cũng được, nhưng phá có theo nguyên tắc nào không, hay cứ phá bừa? Em rất lấy làm ngạc nhiên khi các bác em đang quá trình đi học, thì rất ưa thích muốn phá nguyên tắc. Nhưng hình như các bậc chuyên gia già đầu của thế giới thì lại muốn tuân thủ nó, sao thế nhỉ?

phankien9x Sao bác em lại ví thiết kế logo với mổ heo nhỉ? Có liên quan gì giữa logo với heo? Mổ heo thì đương nhiên không cần bác sỹ phẫu thuật. Nhưng làm logo thì đương nhiên cần chuyên gia, ví như bậc thày mrcoiversion2 đại ka của em trên kia. Chỉ trừ khi khách hàng coi logo như heo và trả cho thày 200k thì thôi dùng thợ mổ heo cũng được.
  6. ChestnutVN

:) chứng tỏ bác bdesign này mới vào nghề nhỉ. Mình không tranh cãi với bạn về tỷ lệ vàng. Cái tỷ lệ này đã được mấy người như bạn đưa lên mức THẦN THÁNH rồi nên mình có cãi cũng chả được gì. Giống như là mình đạo PHẬT mà tranh cãi với 1 người theo Kito giáo vậy :v. Chả đi tới đâu.

Còn trong cái nghề thiết kế này, chả có ai được gọi là BẬC THẦY :)) nhé
    K.Trangbdesign thích bài viết này.
  7. mrcoiversion2

ko phải logo nào mình cũng nhét vô tỷ lệ vàng hết, và mình hiểu đã theo một quy tắc nào đó sẽ ko tránh khỏi sự ràng buộc, điều mình còn thiếu là mình chưa xử lý được hình ảnh tốt thôi, mình chỉ muốn các bạn có một cái nhìn cụ thể hơn thui, à mà mình đi học trường công, chẳng ai nhồi nhét ba cái tỉ lệ này cho mình cả. cũng chẳng ai ép buộc một quy tắc cho mình bao h cả. :D
    phankien9x thích bài viết này
  8. phankien9x

Thứ nhất cho hỏi 2 cái đơn giản thôi nha bdesign
    1 có biết cái gì là bố cục trong thiết kế hay là ko? Khi nào dùng chúng hay khi nào phá cách? Tôn sùng chỉ nghĩa tỉ lệ vàng như thánh nhập :v
    2 bạn đã đi làm hay chưa? Đã gặp mrcoiversion2 bao giờ chưa? Tôn sùng thiết kế đại ca bậc thầy bạn có biết khi một brand chính thức lên đĩa nó gồm những gì hay ko mà nói đến thiết kế bậc thầy???
    Nhỏ lớn mới nghe có thiết kế logo bậc thầy :v
    bdesign thích bài viết này
  9. mrcoiversion2

mình đâu có nói mình bậc thầy gì đâu, chỉ muốn xin ý kiến mấy bác đừng war, nếu mà dùng tỉ lệ mà ko hiệu qả thì mình cũng bỏ à...haizzz
    ChestnutVN thích bài viết này
  10. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

Thiên Trí cám ơn lời đóng góp đầy thiện trí của bác
  11. hoangdz

hoangdz Thành viên cấp 1

mấy bác này căng quá :))
  12. ChestnutVN

13. mrcoiversion2

thôi tự nghiên cứu vại...haizzz
  14. Phạm Điền

Phạm Điền Thành viên cấp 2

Đầu tiên phải nhắc lại định nghĩa logo không bắt buộc phải là ý nghĩa của thương hiệu hay tên của ai mà nó là biểu tượng để nhận biết khi tên chủ sở hữu nó nổi tiếng. Giống như "Nike" logo chẳng liên quan tới giày đâu.
    Còn logo của bạn chủ thì phảng phất xu hướng material, mà trở quẻ cái là khuyết lồng chèn chử D trong đó. Mình hay làm calligraphy thì mình thấy nó có chữ D nằm kết cấu trong nhánh phải logo rồi. Bây giờ chỉ kéo nét trên chữ Z ngắn cho chử H cao lên, tạo material phối tách hai màu nhánh phải cho xuất hiện chữ D là xong. Phẳng ngay.
    À chử Z phối màu vậy ko ổn, hệ màu xuống nhẹ thôi.
    hoangdz thích bài viết này
  15. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Các Thí Chủ Bình Tâm.
  16. bdesign

bdesign Banned

mrcoiversion2 Thày em cứ bình tĩnh giữ vững lập trường. Đang lành thày chữa thành què thì hỏng.

phankien9x Em có biết bố cục là cái gì đâu. Cũng có làm thiết kế nhưng ba lăng nhăng thôi, chả ra gì. Nhưng nghề nào cũng phải có thày bác ạ. Đây là thày nói chung, không phải là thày mrcoiversion, dù đây cũng là thày em. Thày là kẻ giỏi hơn mình, thì mình phải nể. Trong khi ta còn đang loay hoay nghĩ mãi không ra thì thày ta đã làm xong đẹp vãi, thì ta phải nể chứ còn gì nữa? Đôi khi thì thày cũng bí, nhưng cái bí của thày là khác của ta. Có khi chỉ cần thày đưa cho ta xem cái bí của thày thì ta đã kiếm khối tiền rồi.

hoangdz Nói tí cho xôm tụ cho vui thôi mà thày có gì đâu mà căng.

ChestnutVN Cái avatar của thày đúng là phá cách không tuân theo tỷ lệ vàng. Em nhìn lại nghĩ đến biểu tượng phóng xạ gì đó.
  17. phankien9x

nhảm
  18. ChestnutVN

bdesign Thím coi thầy thím là nhất thì về nhà mà bợ nhé. Bản thân thím thầy của thím còn lên đây hỏi ý kiến, đã show cho người khác nhận xét thì phải nhận lời này lời kia. còn thím thích khen thì cứ để nhà mà tự sướng, đừng đăng lên đây rồi thủ dâm tinh thần, bác bỏ ý kiến chê bai.
    phankien9x không thể nhảm hơn
  19. phankien9x

ChestnutVN sao bác chửi em nhảm vậy? buồn mất nửa nhịp à :v
  20. ChestnutVN

phankien9x đâu, đồng tình với ý kiến của bác mà :v

Ủng hộ diễn đàn