Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Logo] Tìm logo gốc của bức ảnh này (nghi là đạo)

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Tài liệu tham khảo' được đăng bởi leolemon, 1/2/15.

Lượt xem: 16,281

1. leolemon Thành viên cấp 2

Mình làm freelance design, trong cuộc thi mình đang tham gia có một bài như này và được đánh giá cao, nhưng mình có cảm giác như gặp cái logo này ở đâu rồi, nhưng chịu không nhớ ra, nên đem lên đây nhờ các cao nhân tìm giúp. Bạn nào biết thì post dùm mình cái ảnh hay link cũng được. Cũng có thể là mình nhầm lẫn, nhưng các bạn trên đây làm thiết kế thì biết rõ cảm giác khi người ta đạo logo rồi thắng mình thì như thế nào rồi. Cảm ơn trước ^^!

*** Update ngày 7/2. Vì mai mình lên tàu về Hà Nội rồi, nên sợ không cập nhật cho các bạn sớm được, nên hôm nay mình update và bổ sung thiết kế của mình và nội dung cuộc thi cho bạn nào quan tâm xem và đánh giá.
    Là một contest trên freelancer về chữ ký của nhiếp ảnh gia, người ta muốn một chữ kỹ đơn giản và ấn tượng để dùng làm watermark cho ảnh của họ. Tiền thưởng contest cũng thấp, nhưng ở đây không bàn về giá, nên mình ko đưa ra để tránh những đánh giá không khách quan.
    Đây là thiết kế của mình nha:
    Đây là đề mô nha:
    Đây là thiết kế gốc:

Chú thích: 2 cái đầu mình được vote 4 sao, cái thứ 2 mình đã đưa 2 chứ "T,P" vào cái đèn flash của cái máy ảnh. Mình xài font Blenda Scrip và chỉ chỉnh sửa một chút thôi, cái thứ 3 thì chưa ratting thì contest đã close rồi, ko biết họ đánh giá sao nữa. Mình ko phải typo nên cái thứ 3 xấu, mong các bạn lượng thứ :))

Finish Update Valentine 14-2 :x
    Mấy ngày nay mình về nhà, bận chuẩn bị Tết nhất cho gia đình nên cũng tạm nghỉ freelance. Tối nay mình check mail thì nhận được thông báo chuyển giao cuộc thi rồi. Thiết kế thứ 2 của mình dành được giải. Cảm ơn tất cả ace Việt Designers đã theo dõi. Xin chào và hẹn gặp lại... sau Tết :">

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/2/15
  2. Nguyễn Tấn Luân

Nguyễn Tấn Luân Thành viên cấp 1

Theo bác thề nào là "đạo logo"
  3. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Xem được quá trình phác thảo thì mới biết là đạo hay ko @.@
    Khó nói lắm
  4. Huy H

Huy H Banned

Logo gần giống logo là chuyện bình thường đó bạn :)
  5. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Không dùng từ đạo đc :) chính xác là lấy ý tưởng của người khác biến thành phong cách của mình =)) vâng chúc mừng bác đã vào đấu trường design
    Little Denny thích bài viết này
  6. leolemon

leolemon Thành viên cấp 2

Nguyễn Tấn Luân : theo bạn thì lấy nguyên cái logo rồi thay đổi dòng tên thương hiệu có phải là đạo ko? :|

@All: Hehe, mình cũng win đc chút chút, có thêm tiền ăn sáng. Nhưng mà đang có mấy kèo nó ăn cắp ý tưởng mình công khai lun, vì ko có seal nên phải chịu >.<. Gần đây có vốn thì mình đầu tư seal những entry mình cho là độc đáo của mình, hehe. Kỹ thuật mình tàm tạm nhưng logo ăn nhau ở ý tưởng mà :D
    Còn vụ cái logo này thì là chỉ có mình vs nó đứng top, mình có 2 bài còn nó có 1, còn lại những bài khác kém hơn hẳn. Nên 1 là nó ăn 2 là mình ăn, mình ko vu không nó, miễn là có đủ bằng chứng là được r, hehe.
  7. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

8. King ThànhAn

King ThànhAn Phụ trách offline miền Bắc

chuẩn logo kia r :))
    Nguyễn Thái, leolemonLê Tùng apollonet thích bài viết này.
  9. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

vụ này sẽ thế nào
    leolemon thích bài viết này
  10. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

Theo dõi xem thế nào.
  11. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

=)) thôi xong, cái nào là copy yk luôn chứ có thay đổi chút gì đâu, tiêu thím kia rồi
  12. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

nó ko có đạo nhé, nhìn xấu hơn hẳn bản gốc -))
    Cái Bô Trôll, Shin_2011, Little Denny7 người khác thích bài viết này.
  13. Nguyễn Văn Anh Duy

Nguyễn Văn Anh Duy Thành viên cấp 1

trình copy theo bản gốc chưa tới.. :)))
  14. buttre_07

Thớt cứ viết một bức thư đến ban giám khảo của cuộc thi. Nếu là người có chuyên môn cao, hiểu biết về lĩnh vực logo thì người ta sẽ phán xét được vụ này. Nếu không thì phán quyết của ban giám khảo sẽ là quyết định cuối cùng. Dù sao người ta cũng sẽ có câu trả lời cho mình rõ.
  15. buttre_07

Ngày trước mình có gặp một trường hợp như thế này. Xem xong các bạn sẽ nhận xét logo kia thế nào.

Mình có nhận được một dự án thiết kế logo, mình tạm gọi nó là logo YWIN. Hình ảnh và nội dung do khách hàng cung cấp, khách hàng thích logo có con báo đang vồ mồi. Sau khi xem nội dung và hình ảnh của khách, mình đã thiết kế một số mẫu, trong đó có mẫu dưới đây (hình B được khách hàng chấp nhận, những mẫu khác không duyệt nên mình không cho lên đây). Và mình đã đi đăng ký sở hữu trí tuệ cho khách. Nhưng đến nơi thì người ta (bên Cục Sở hữu Trí tuệ) không duyệt, vì người ta kiểm tra thấy nó có phần giống logo PUMA – hình A (một hãng nổi tiếng trên thế giới, chuyên sản xuất giày và dụng cụ thể thao, chắc nhiều người cũng biết).

Nếu mà so sánh (bạn nhìn hình bên dưới) 2 con báo hình A và hình B.

+ Về chân: Con của PUMA có 2 chân, con của YWIN có 4 chân.

+ Về eo bụng: Con của PUMA có eo nhỏ, con của YWIN có eo “bánh mỳ”.

+ Về đuôi: Con của PUMA có đuôi dựng ngược, con của YWIN có đuôi nằm ngang.

Nhìn hai con báo này có nhiều điểm khác nhau. Không cần quan tâm đến hai chữ PUMA hay chữ YWIN, chỉ cần nhìn 2 con báo, nhưng như thế là cũng không chấp nhận được, vì logo này dễ gây nhầm lẫn cho người nhìn, cho khách hàng. Đừng cho rằng logo khác nhau một chút là không sao.

Vì không dăng ký sở hữu logo được logo đó (hình B) nên mình phải làm lại con báo khác (hình C).

Lần này mang logo (hình C) đi đăng ký sở hữu logo thì đăng ký được.

hoaiviet, Rubb, Cái Bô Trôll11 người khác thích bài viết này.
  16. Kai_it

Kai_it Thành viên cấp 1

#7 chuẩn rồi, cái này là copy nguyên mẫu chứ đạo gì :O
  17. quangnguyen111

quangnguyen111 Thành viên cấp 2

Có chuyện vui rồi!
  18. abc xyz

abc xyz Thành viên cấp 2

Chà phức tạp quá nhỉ
  19. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:x hóng, có vẻ vui đây
  20. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

thế như thế này là sao. mình không đc thông báo 1 câu và nó đã đc dăng ký sở hữu trí tuề :v
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn