Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lòng tốt của dân thiết kế bị lợi dụng ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Góp ý cho diễn đàn' được đăng bởi ducuong233, 19/1/16.

Lượt xem: 19,774

1. ducuong233 Thành viên cấp 4

Xin chào toàn thể anh em thiết kế lẫn không thiết kế trên Việt Designer.
    Mình cũng không phải gì cao siêu vì mình mới tham gia diễn đàn được có vài tháng, và ngay từ khi mới vào diễn đàn trong mình đã có một tư tưởng không biết đúng hay sai, nhưng mình thích giúp mọi người, mình chẳng bao giờ nề hà những việc mình có thể giúp được cả, và cũng chưa bao giờ lấy tiền của bất kỳ ai.

Trong thời gian đó, mình thấy có rất nhiều bạn nhờ giúp, cũng tốt thôi, vì lý lẽ của các bạn ấy đưa ra là sinh viên, rồi thì cho con bú, ờ thì không biết thiết kế, tập tọe nên không làm được phải nhờ các thần thánh có tấm lòng bao dung vào hỗ trợ.
    Những điều đấy, như mình hay các bạn khác sẵn sàng giúp đỡ, đôi khi điều thật sự đáng buồn đến mức giúp đỡ xong, cái điều tối thiểu trong quan hệ ứng xử cũng không nhận lấy được nổi 1 lời cảm ơn hoặc một nút like thôi cũng được. Có thể các bạn ý đã cảm thấy toại nguyện với việc đã hoàn thánh công việc trên đôi tay và khối óc của những thằng ngu khác đang cố gắng giúp các bạn ý mà không đếm xỉa đến lợi ích gì cả.

Thật đáng buồn hơn nữa khi vấn đề về tiền nong trong những bài nhờ giúp đỡ lại được lôi ra tranh luận và được thôi, chúng tôi giúp không phải vì tiền, chúng tôi giúp bởi vì cái đam mê của chúng tôi, chúng tôi không yêu cầu các bạn phải trả tôi nhiều hay ít, nhưng cái chúng tôi muốn, nó là một câu nhờ vả khôn khéo, chứ đừng lôi mấy bài diễn văn cũ rích ra để đào chất xám của chúng tôi.
    Từ khóa 20k, xin lỗi một câu nhé, thà các bạn nhờ thẳng luôn cho xong chứ lôi 20k hay 50k ra là cái gì. Chúng tôi không trách, vì có thể thực sự bạn không có thật, nhưng chúng tôi trách vì một số cá nhân coi công sức của chúng tôi làm ra như cỏ rác, lấy những gì chúng tôi cố gắng giúp ra để đem bán, để đem khoe, hay tởm hơn nữa là để xĩ với 1 con bé nào đó mà chúng tôi chẳng thèm quan tâm nó đái đứng hay đái ngồi.

Nói đến đây tôi cũng mong các anh em dẫn thiết kế chúng ta và cả những người cũng tham gia chỉ là thích và đam mê có một môi trường giao lưu tốt hơn, đúng nghĩa của nó. Có lẽ chúng ta sẽ sử dụng nút " Báo cáo sai phạm " triệt để hơn, để cho công việc, môi trường cũng như cái cộng đồng này không còn những kẻ cứ nghĩ mình khôn đứng lên và sống bằng lòng chân thành và chất xám của người khác.

Tiện đây cũng nhờ các MOD đánh giá lại các bài nhờ vả giúp đỡ. Để những gì chúng tôi làm và giúp đỡ thật sự thoải mái và giúp cho công việc chung của mọi người tốt hơn, vui và lành mạnh hơn.

Đây là ý kiến riêng chắc không chỉ ở cá nhân mình mà con rất nhiều người khác nữa, nếu có điều gì đó không đúng thì xin Ad và Mod Ban nick mình theo đúng nội quy.

Có điều gì các bạn cảm thấy không đúng có thể contact với mình qua:
    Email: ducuong233@gmail.com
    Skype/yahoo: ducuong233
    Sđt: 0946631213
    Mình tên Cường tại Hà Nội sinh năm 1987

Xin hết

...
    Psy.Menthol, thiduong, Quỷ Tabby13 người khác thích bài viết này.
  2. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

Em đã bẩu rồi, h đì zai sống nhờ không khí mà lại. Sao những tốt bụng luôn bị lợi dụng nhỉ?
    thiduong, vulenguyenMít Tờ Cold thích bài viết này.
  3. Mít Tờ Cold

Mít Tờ Cold Thành viên cấp 2

Kiếm bánh mì sống qua ngày thôi anh ơi.:((:((:((
  4. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

5. dang thi ngoc mai

dang thi ngoc mai Thành viên cấp 2

6. mesutozil

mesutozil Thành viên cấp 1

7. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Anh ơi tối qua e chưa đc ăn gì :(
  8. Táo Lùn

Táo Lùn Thành viên cấp 1

:like::like::like::like::like:
    buttre_07 thích bài viết này
  9. PHẠM QUẾ

PHẠM QUẾ Thành viên cấp 1

Đồng ý với chủ thớt, vì trót đam mê kỹ thuật số này, nhiều lúc mình làm giúp cũng không quan tâm tới vấn đề tiền bạc hay cái gì khác. Ai muốn nhờ vả gì cũng ít nhất nên có sự tôn trọng nghề nghiệp cho người mình muốn nhờ.
    Quý Trịnh thích bài viết này
  10. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Anh Cường nay đẹp trai thế :D
  11. windykiss1987

windykiss1987 Thành viên cấp 1

Đêm nay nhà lão Cường sáng nhất HN :))
    Like cho 1 cái, giúp đỡ ko có gì vấn đề là người nhờ giúp hãy dùng cái đầu của mình để đôi bên đều vui vẻ :)).
  12. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

13. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

ptD19To.jpg :v :v
    vulenguyen thích bài viết này
  14. Nguyễn Kiều Vương

Nguyễn Kiều Vương Thành viên cấp 1

designer giờ chỉ làm từ thiện vs ăn bánh mỳ 10k/ổ để sống thôi,như mình 20k chỉ đủ 2 ổ lót bụng thiếu bịch sữa
  15. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

1 thời nghịch ngợm đi giúp nhiệt tình giờ eo thèm giúp nữa :v
  16. Nguyễn Kiều Vương

Nguyễn Kiều Vương Thành viên cấp 1

17. Kings

Kings Thành viên cấp 2

:like: i like kịt :)). i love you pặc pặc =))<3<3
  18. Tuzki_

Tuzki_ Mới đăng kí

Thật ra mình xem diễn đàn rất lâu rồi nhưng chỉ đăng ký làm thành viên thời gian gần đây. Những gì chủ thớt đăng mình thấy đúng và diễn ra hằng ngày ngày. ông bà ta có câu : thi ân bất cầu báo... nhưng người nhận sự giúp đỡ của người khác thì phải đó thái độ đúng mực thì mới hợp lẽ đời.
  19. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

Thi ân bất cầu báo các bạn ơi ... có thì cho ...free hết - cái gì rồi cũng có cái giá của nó --Tùy lòng hảo tâm ...
    Nguyễn Thúy Giang thích bài viết này
  20. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Đồng tiền mà cứ cho không lấy éo gì mà sống !

Ủng hộ diễn đàn