Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lòng tốt của dân thiết kế bị lợi dụng ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Góp ý cho diễn đàn' được đăng bởi ducuong233, 19/1/16.

Lượt xem: 19,773

1. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

bui manh thang Giá trị sức lao động của bạn được tính bằng tiền ?
    Bạn đã nói được đến mức như vậy thì tôi biết bạn là người thế nào rồi.

Tất cả những điều lớn lao khi mình giúp một ai đó, chưa chắc họ đã nhớ đến mình. Đôi khi trong cuộc sống chỉ cần một điều nhỏ nhặt thôi. Ở đây tôi không kêu ca hay than vãn về việc, tôi giúp ai tôi giúp cái gì, mà là tôi nói để cho họ biết là, họ phải cư xử sao cho nó hợp lòng nhau. Đương nhiên tôi vẫn giúp chỉ là tôi sẽ không giúp thêm một lần nào nữa nếu tôi đã biết họ là con người ntn.

Tiền với tôi tôi rất cần, nhưng điều quan trọng với tôi hơn tất cả các thứ đó chính là cái đánh giá của người khác về tôi. Chứ đâu phải việc nhờ vả nào bạn cũng quy ra tiền để nói chuyện ?
    PHẠM QUẾ thích bài viết này
  2. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Nếu bạn giỏi một thứ gì đó – Đừng bao giờ làm nó miễn phí
  3. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Nói cho cùng ! Bỏ một ít công sức ra để xem lòng dạ của người khác là cái giá quá rẻ mạc !
  4. nhatnguyen1701

nhatnguyen1701 Thành viên cấp 2

bui manh thang : Chẳng lẽ cái gì em cũng quy ra tiền. "Nếu bạn giỏi một thứ gì đó - Đừng bao giờ làm nó miễn phí" << câu này chỉ hợp trong một vài trường hợp thôi. Nếu cha mẹ, anh em, bạn bè thân thiết, tri kỷ.v.v...những người mà em cảm thấy có ý nghĩa, chẳng lẽ không đáng để em làm miễn phí. Anh không nghĩ khi mình quyết định giúp một ai đó, sẽ bị giảm đi giá trị nghề nghiệp hay bản thân mình, có hay không là ở người nhận có biết trân trọng điều đó thế nào.

Nội dung topic này nói, không phải lên án bất kỳ ai, chỉ mong trong cuộc sống, mọi người biết quý trọng những gì mình đang có, hay nhận từ bất kỳ ai, thể hiện văn hóa Cho - Nhận, đừng lợi dụng vào lòng tốt của người khác mà trục lợi cho riêng bản thân mình (chẳng hạn : có một số người nhờ vả thiết kế để in ấn, mua bán, kinh doanh...hoặc một vài bạn dùng ngôn từ không chuẩn mực trong văn hóa giao tiếp, khi muốn được người khác giúp đỡ).
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/1/16
  5. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Tùy cách sống của mỗi người, người thân bạn bè có thể giúp
    Lên diễn đàn hàng ngàn người online rồi nhận vu vo giúp xong họ ko cảm ơn thì quay ra bảo họ ko biết cư xử, thế này thế nọ, các bạn tự chuốc bực tức vào thân rồi kêu ca cá nỗi gì
    Mỗi ngày diễn đàn có bao nhiêu người đăng ký mới và nhờ vả

Mình tham gia diễn đàn lâu nếu cần hướng dẫn , cần tuts ko hiểu gì mình sẽ chia sẻ, còn bảo nhờ vả mình làm hộ cái gì thì xin lỗi mình ko làm miễn phí, đó là cách sống của mình

thôi chấm dứt tranh luận ở đây, quan điểm khác nhau cãi chi thêm mệt
  6. xuanxuxu

xuanxuxu Thành viên cấp 2

Thôi, các bác tranh cãi mất đoàn kết làm j
    Chốt như này nhé
    Nếu những cái nhỏ nhặt thì giúp ( nhờ blend màu, chỉnh ảnh chi tiết nhỏ..): ok
    Những cái lớn ( Logo, website....) : KO
  7. nhatnguyen1701

nhatnguyen1701 Thành viên cấp 2

bui manh thang : uhm, đây là diễn đàn, nên mọi người được quyền chia sẻ ý kiến khác nhau, có thể dẫn đến vài trường hợp tranh luận nhỏ, âu cũng là bình thường. Trong cuộc sống mỗi người một quan điểm khác nhau, nên mới có người thế này, người thế nọ, nhưng cái cốt yếu tất cả vẫn luôn muốn hướng về cái tốt hơn, mặc dù biết chẳng ai là hoàn hảo.

Đôi lúc trong cuộc sống trầy trật, stress liên tục cũng cần vài dòng chia sẻ, giao lưu thôi mà :D, âu cũng là bình thường. Nhờ có diễn đàn này anh em mới biết nhiều đến nhau, chưa gặp nhau mà cũng hiểu vài phần nhau, âu cũng là cái hay. Túm lại, buông xả hết muộn phiền, nâng cái ly ~O) giao lưu tình bằng hữu :x
  8. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

Ahihi :D. Ăn cơm thôi a e ơi. Đến giờ ăn rồi :D
  9. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

MỘT NGƯỜI KHÔNG BAO GIỜ PHẠM ĐỦ SAI LẦM TRONG CUỘC ĐỜI CỦA HỌ !
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/1/16
  10. trunghieudesigner

BíĐỏ đề nghị đại ka xem lại chính tả trước khi trả lời TO NHƯ THẾ KIA NHÁ
    BíĐỏ thích bài viết này
  11. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

12. trunghieudesigner

Tôi run lắm BíĐỏ Đọc xong mà méo mồm chả hiểu gì =))
  13. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

14. trunghieudesigner

Tôi dạo này thích đi xe ga ông ạ BíĐỏ =)))
  15. trunghieudesigner

chuẩn bị cầy nát tơm cái topic của ông ducuong233 rồi =))
  16. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Đen quá các mẹ ạ! Vừa làm sai cái tạp chí Số Xuân rồi T_T
  17. Kings

Kings Thành viên cấp 2

nói túm lại thì ai nhờ thì các bác cứ vả vào mặt. vả xong 1 cái rồi hãy làm :))
  18. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

19. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

:( Thôi, cho mình xin
  20. Lê Văn Quyền

Lê Văn Quyền Mới đăng kí

Chuẩn đó thớt, em phải đăng nhập để coment cho thớt
    :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

Ủng hộ diễn đàn