Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lưu trữ ảnh của Website bán hàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Vien NT, 27/5/15.

Lượt xem: 1,953

1. Vien NT Mới đăng kí

Chào mọi người,
    Mình đang làm một website bán hàng.
    Website mình làm gần giống như vật giá vậy. Có nghĩa là khách hàng vào website mình đăng sản phẩm rao bán.
    Nhưng có vấn đề là người dùng website có thể đăng ảnh lên website mình, nên mình không thể quản lý được chất lượng hình ảnh đó (lỡ họ up cái ảnh dung lượng cao quá thì web mình chạy chậm).
    Thứ hai là mình vẫn chưa biết cách giải quyết vấn đề lưu trữ ảnh trên server sao cho tối ưu nhất. Mình có thấy mấy trang web khác thì họ lưu code web một nơi, ảnh/video lưu ở subdomain (kiểu như static.subdomain.com/hinh-anh-1.png).

Mọi người tư vấn giúp mình về hai vấn đề này với:
    + Lưu trữ ảnh như thế nào cho tối ưu. (nếu lưu ở subdomain thì lúc upload ảnh code như thế nào nhỉ :) )
    + Do kích thước ảnh người dùng up lên không kiểm soát được dung lượng nên làm thế nào để website mình chạy nhanh, load ảnh nhanh. Vì website bán hàng hình ảnh hơi nhiều.

Cảm ơn !!!

...
  2. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

có 2 cách: hoặc bạn giới hạn dung lượng ảnh user up lên, hoặc bạn code thêm 1 bộ lọc auto resize ảnh
    vụ lưu ảnh thì mình ko rành, nhưng trc giờ mình cứ lưu thẳng thôi, hồi trc làm web ảnh gái, toàn ảnh hd mà cả năm chưa đc 1g nữa, nên bạn cũng cần lo lắm

mà trang của bạn là j thế, mình tò mò xem chút, bởi vì gần đây mình cũng vừa start up 1 trang giống vatgia nhưng fail
  3. Vien NT

Vien NT Mới đăng kí

Cảm ơn Nighter lưu ảnh cùng nơi với web mình sợ lúc load site lên sẽ phải chờ thêm thời gian load ảnh. Trong khi lưu ảnh ở nơi khác thì load site và load ảnh là gần như cùng lúc. Mình nghĩ như vậy.
    Còn cái web mình mới ươm mầm thôi nên chưa có gì để share cả. :)
  4. Vien NT

Vien NT Mới đăng kí

Có ai giúp mình xem có nên upload ảnh lên subdomain hay không ???????
  5. badb0y_9x

badb0y_9x Thành viên cấp 1

subdomain là 1 folder nằm trong folder root của domain thôi mà

Ủng hộ diễn đàn