Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Manip đầu tay] Cerberus - cờ hó 3 đầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi conmeohen, 4/6/14.

Lượt xem: 3,633

1. conmeohen Thành viên cấp 4

Vâng, chào toàn thể anh chị em VDS!:x
    Vật vờ ở 4r cũng được 1 thời gian, thấy các thớt Manip cứ mọc lên như nấm, người người Manip, nhà nhà Manip, thậm chí có nhóc mới 10 tuổi mà cũng có mấy box Manip hoành tráng,lẽ ra mình cũng chưa dám đăng bài đâu vì hổ thẹn với bản thân tại mới đang trong giai đoạn học nghề thôi nhưng bản tính GATO trỗi dậy nên cũng quyết tâm làm 1 cái cho bằng anh bằng em:)).Cái này thấy nó cũng chưa đâu vào đâu, thôi cứ bạo miệng nhận là Manip đi.Xi măng, cát sỏi đã chuẩn bị đầy đủ cả,mời các bác đáp gạch cho mình xây cái nhà lầu >:)
    P/S: có 2 khó khăn lớn nhất khi làm đó là tìm stock, mình tìm trên google nên chất lượng ảnh đa phần khá tồi, ảnh thiếu chỗ này, ảnh cụt chỗ kia (mất 2/3 time là tìm stock) =((.thứ 2 đó là blend màu, mình bị khuyết tật mảng đó nên lúc làm thấy bối rối quá ~X(,qua đây cũng mong anh em chỉ dậy thêm.
    Thank bạn đã xem bài :)

stock

...
    solomoon2, Đức Ân, muahexanh3 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Ngọc Quang

Nguyễn Ngọc Quang Thành viên cấp 2

Đầu tay như vầy là khá tốt rồi.
    Góp ý để bạn tiến bộ hơn, bạn có thể xử lý thêm ánh sáng, tập trung sáng vào vùng chính. Sử lý các vùng sáng của các đốm lửa với xung quanh, hiệu ứng phản quang. Một chút đầu tư cho không gian, xa gần và sắp xếp bố cục có hướng thị rõ ràng, thuận mắt đọc hơn nữa sẽ đẹp hơn. Chúc bạn thành công hơn nữa.
    conmeohen thích bài viết này
  3. zero001002

zero001002 Thành viên cấp 2

Tóc bờm ngựa, nhìn ăn chơi vãi =))
  4. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

đẹp quá
  5. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Nguyễn Ngọc Quang thank bạn.mình còn phải học nhìu lắm,mới biết cắt ghép cơ bản là chính thôi ak.đúng là bạn nói mình mới nhận ra đc zero001002 định cho thêm ít sẹo cho có số má mà lại thôi :))
    hatay1712 thank bạn :x
  6. zxccccc

zxccccc Thành viên cấp 2

nhìn lửa chưa thật lắm thớt ạ
    nhưng mà thích ảnh này quá :-bd
  7. zxccccc

zxccccc Thành viên cấp 2

à thớt share em stock mấy ác quỷ bay bay ở trên dc k :D
  8. daicabk

daicabk Thành viên cấp 2

hôm nào rảnh mình cũng làm quả manip như thớt mới đc, vẫn chưa tự tin ở mảng này :D
  9. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Bạn rất chịu khó tìm và đầu tư stock, chỉ cần tập trung làm rõ chính phụ + hiệu ứng thật 1 chút là được
    Stock thì bác vào trang DevianART mà tìm, nhiều stock rất gợi cảm hứng :

10. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Nhìn hình lại muốn chơi DardSider mới chết chứ :(
  11. Chó Tàng Hình

Chó Tàng Hình Mới đăng kí

đẹp đấy bác ạ :like: :+1: :like: :like:
  12. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Ảnh của bạn chỉ dừng lại ở phần lắp ráp thôi.Đó chỉ là bước đầu.Tấm hình còn thiếu những điểm sau: Sự ăn nhập về ánh sáng, không gian của đối tượng và môi trường.Màu sắc và phong cách chủ đạo.Có thể phân tích cụ thể như sau:

1.Sự hòa hợp ánh sáng:

- Độ tối và sáng giữa các đối tượng cần đồng đều.
    - Cần đổ bóng các đối tượng theo hướng sáng nhất quán
    - Phần sáng trên đối tượng phải trùng với phần sáng của môi trường hoặc của một phần sáng nhất định chiếu trực tiếp lên đối tượng đó. Ví dụ: Trong hình, môi trường hơi hướng sang xám, đỏ của lửa, trong khi đó phần sáng của con chó lại là ánh sáng trắng ?! > không hòa hợp với nhau.
    ---> Từ đó ta dễ dàng rút ra thêm một điều: Những khu vực được ghép lửa, cần phải cho ánh sáng đỏ của lửa hắt lên các vật thể ở gần chúng , như thế mới thật.

2.Quy luật không gian:

- Vật ở gần sẽ rõ nét và to hơn vật ở xa, đó là quy luật cơ bản trong hội họa và nhiếp ảnh.Nhưng trong tấm hình bạn làm, quy luật này không được thực hiện chính xác.

Thứ nhất về phối cảnh, xét theo quy luật tụ điểm, con chó đứng ở tư thế như thế kia so với mặt đất là không đúng.Mặc dù không quá lắm, nhưng mặt đất đang được thể hiện với góc độ lệch hơn so với con chó :D.

Xét về không gian xa gần, bạn có thể thấy rõ, mấy nhân vật bay bay trên bầu trời phía sau, rõ ràng sắc nét và đồng bộ với nhau hoàn toàn. Nhân vật càng xa bạn càng phải thể hiện độ rõ giảm dần.Chưa kể tới sự sắc nét đó chênh lệch hoàn toàn so với sự mờ của cảnh vật đằng sau.Có thể nói là sắc nét tương đương với con chó, trong khi 2 đối tượng này ở cách nhau khá xa.

---> Rút ra: Cảnh vật ở ngang khoảng cách với nhau sẽ có độ rõ ngang nhau, càng xa càng mờ, bạn nên thể hiện rõ điều này.
    Việc không thể hiện rõ không gian khiến bức hình khó tập trung vào một đối tượng nhất định, nhìn rất lan man và khó hiểu.

3.Những thứ cần thiết cho một bức manip đẹp

-Cần phối theo một tone màu có tính toán. Màu sắc của bạn hơi bị ''thuận theo tự nhiên'', tạo cảm giác không chuyên nghiệp.
    -Nên sử dụng hiệu ứng đặc biệt để gây ấn tượng cho nhân vật chính cũng như tạo tính ''động'' cho bức ảnh. Ví dụ như có thể cho phần nên có hơi hướng ''motion'' một xíu bằng blur motion. Đổ thêm ánh sáng, nguồn sáng, tạo khói,...Quan trọng là phần dựng hình phải ổn, đâu ra đấy, cắt ghép tự nhiên, không cứng nhắc,....

-----

Đó là những ý kiến chủ quan của mình, hy vọng có thể giúp ích cho bạn :D
    ZinP, muahexanh, conmeohen1 người khác thích bài viết này.
  13. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:-? mới như vậy là khủng rồi :-? riêng stock Cờ hó :D bạn đổi luôn lấy 3 cái đầu stock khác ghép vào :-? đầu tư mod bản quyền ;;) Cờ hó 3 đầu :D
  14. conmeohen

daicabk ko thử thì ko khá đc đâu bạn :D
    Thiên Ma ak mình cũng hay tìm stock trang này nhưng lúc cần thì google thì nhanh nhất, chứ mò mẫm đc cái ưng ý chắc cũng mờ mắt mất :)), căn bản máy lởm ko có không gian mà lưu trữ stock :-<
    Chó Tàng Hình thank bạn! ;;)
    xuanhung ây dà! đọc của bạn mình mới thấy đúng là còn quá nhiều việc phải làm, lần đầu nên hấp tấp quá, cũng tại quá chăm chút cho con chó :P.thank những nhận xét rất bổ ích của bạn :x
    phuongthustudio2 :D
    zxccccc của bạn đây: https://www.mediafire.com/?xdv9z900xocs01u
    muahexanh thích bài viết này
  15. thanhnamhi

thanhnamhi Thành viên cấp 1

mắt con chó nhìn bùn ngũ quá :))
  16. conmeohen

vdvsddsd
    Thật là hổ thẹn quá đi mà #:-s
    thanhnamhi con bên trái đúng ko bạn?mình cũng thấy vậy nên đã đổi mắt ở tấm hoàn thiện rồi :D
  17. daicabk

daicabk Thành viên cấp 2

nhìn con chó 3 đầu này vẫn chưa được hoành lắm và thực sự là hơi hiền :)
  18. conmeohen

daicabk
    Hê.hê.lúc đầu mình cũng ghép 1 đầu nhe nanh sủa đấy nhưng thấy ko hợp nên sửa lại,coi như nó đang trông nhà thôi,chưa có biến :))
  19. muahexanh

muahexanh Thành viên cấp 2

ảnh đẹp lắm bác ạ, cố lên

Ủng hộ diễn đàn