Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Manipulation] Watching fireworks at night without moon!

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Sắc Hoa Tigôn, 22/8/12.

Lượt xem: 5,979

1. Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

Tiếp tục tác phẩm Manipulation thứ 2 của mình với cái tên "Watching fireworks at night without moon!"
    tạm dịch là "Ngắm pháo hoa đêm không trăng" :-s
    đây là tác phẩm làm hiệu ứng ban đêm đầu tiên của mình,đòi hỏi kỹ thuật ánh sáng rất nhiều (kỹ thuật mà mình bị ném gạch ở tác phẩm "Đứa con của Chúa") nên mình quyết định thử sức với thể loại ánh sáng khó này.Các bác chém giùm em #-o
    Click vào hình xem max size
    Và stock :
    Mong nhận gạch đá để nhanh lên tay nghề ạ.​

...
    xCourtesy, nguyenlamlll, Mig McQueen16 người khác thích bài viết này.
  2. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

Tem cái đã, +1 cho bác vì công sức, nhưng như bác thấy đấy, làm thể loại này rất khó @@
    cụ thể là vùng trời quanh pháo hoa chưa đủ sáng, núi thì chả bị ảnh hưởng tý ánh sáng lào :)) mặt hồ nhìn kỳ kỳ @@ còn mấy nhân vật thì em thấy k ổn lắm mà ko biết thế nào, hóng cao thủ phân tích @@
    Sắc Hoa Tigôn thích bài viết này
  3. Mới Cầm Máy

Mới Cầm Máy Thành viên cấp 1

theo ý kiến chủ quan của mình là mình cảm thấy pháo hoa sát góc hơi thừa ^^
    hatay1712Sắc Hoa Tigôn thích bài viết này.
  4. Anh Lam

Anh Lam Thành viên cấp 2

cắt ghép + blend đẹp, phải nói là tuyệt \m/
    mình nghĩ là cánh rừng và ngọn đồi bên trái cần sáng hơn chút :)
    đêm không trăng mà trời hơi bị sáng, ở vùng bắn pháo hoa thì lại chưa đủ sáng
  5. Sắc Hoa Tigôn

Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

cảm ơn các bác đã ném gạch :D
    @RainyWarrior & Anh Lam : mình đã cố gắng hết sức mà chỉ sáng rất yếu,vì background như các bạn thấy là màu phức tạp và size nhỏ nên mình phải kéo to ra(hên là chưa vỡ).nếu để ý kỹ thì các bạn cũng thấy mình cũng hơi chăm chút vùng sáng ở núi,thế mà vẫn chưa hiệu quả lắm nhỉ? thanks 2 bác.
    @Mới Cầm Máy : ngắm pháo hoa mà k có pháo thì chết bác ơi :((
    @Bác nào có thể gợi ý em làm ánh sáng ko nhỉ? hehe
  6. zjtvn

zjtvn Thành viên cấp 1

nếu pháo hoa bắn trước núi thì núi quá tối, con sư tử với sói cho vào ko đúng chỗ rồi, ném chúng lên cao trên đỉnh núi mới chuẩn góc nhìn :))
  7. tysuu

tysuu Thành viên cấp 1

Mình xem Max Size thì thấy hướng sáng từ chùm pháo hoa xuống mặt hồ ko hợp lý lắm :?
  8. Vy Huấn

Vy Huấn Mới đăng kí

thế là tốt lắm rồi, ánh sáng phản chiếu tốt lệch có thể là do bạn ko tìm đc ảnh phù hợp thôi.
  9. Sắc Hoa Tigôn

thanks các bạn đã góp ý :*
    tại tính mình hơi màu mè nên mới ghép lộn xộn quá.
    vài cái nữa chắc sẽ đơn giản và đẹp hơn.các bác chờ xem thử nhé.hi
    có lẽ mình chỉ để :
    1. Cô bé và con chuột
    2. Chú bé và con sói
    thế thôi.sẽ đẹp hơn phải ko nhỉ?
  10. Lucien

Lucien Thành viên cấp 1

Thế bây giờ thích gạch đất nung, gạch xi măng hay gạch block bê tông?
    Đùa chút thôi :)) Giờ vào vấn đề
    Pros:
    • Cắt ghép và blend màu tốt.
    Cons:
    1. Ánh sáng trên các đối tượng gần chưa đúng, khiến cho đối tượng bị bẹt. Tham khảo cái vid ở dưới để hiểu hơn về quy luật của ánh sáng nhé.
    2. Khoảng tối ở đây tạo cảm giác tảng đá bị lõm, không hợp lý.
    3. Ảnh phản chiếu không chính xác. Phải có cả hình phản chiếu của núi, cây. Thường thì ảnh phản chiếu trên mặt nước hồ bao giờ cũng rất rõ ràng, ở đây lại mờ mịt. Nếu tỉ mỉ có thể làm cả hiệu ứng gợn sóng.
    4. Không thể có ánh sáng màu tím rõ như thế ở đây.
    5. Những vệt pháo hoa này làm loạn phối cảnh, không phù hợp với vị trí bắn pháo hoa. Độ lớn của các vệt sáng đó cũng không hợp lý ( quá to )
    6. Cắt khung hình không ổn. Nên để phần pháo hoa nằm trọn trong khung. Đây là hình manip nên mình có quyền thao túng các đối tượng hoàn toàn.
    7. Ánh sáng sơ cấp từ pháo hoa lên mây không hợp lý. Thường thì khi bắn pháo hoa, chỉ có vùng trời rất gần nơi bắn mới sáng bừng lên và hiện rõ hơn chi tiết của đám mây, phần còn lại thường tối và mờ.
    8. Các mảng tối này hơi nhiều, nên thêm một số vùng sáng trong đó sẽ phù hợp với hướng nguồn sáng hơn.
    9. Thêm một vài vệt cỏ sáng ở đây cho sinh động.
    10. Sao lại có luồng sáng này???
    • Concept không có gì đặc biệt, có thể thêm một vài động vật nữa và sắp xếp để tạo cảm giác gần gũi giữa người và vật thì sẽ độc đáo hơn.
    • Bố cục tạm ổn. Con sư tử và vùng pháo hoa hơi sát khung.
    • Nhắc nhỏ: đặt tên Tiếng Việt thôi cho nó thuần Việt, sao phải dùng Tiếng Anh. Nếu mà dùng tiếng Anh thì phải là "Watching fireworks on a moonless night" B-) chứ người ta không dùng từ như thế kia.
    Xem cái này khá bổ ích đấy: http://www.mediafire.com/?r59dzr4rr8jc5zs
    xCourtesy, muadong2312, vosonglinh3 người khác thích bài viết này.
  11. Sắc Hoa Tigôn

thanks bác Lucien nhiều vì tảng bê tông của bác [​IMG]
    em là em rất thích cái nhận xét của bác.mong bác sẽ xem thêm các tác phẩm sau nữa của em.
    p/s : thanks bác vì cái clip:D
  12. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

đẹp wa', nhưng e ko thik màu xanh tím nỳ lắm :)
  13. jongturn

jongturn Mới đăng kí

tUYỆT
  14. Designthanh1

Designthanh1 Thành viên cấp 2

Nhìn nó kỳ kỳ sao ấy ko chăng thực lắm bạn , Ánh sáng ko kết hợp đúng nơi, đúng chỗ. Bạn nên tìm những hình mẫu có liên quan đến phản chiếu ánh sáng ban đêm để có thể dễ dàng hơn.
  15. namtran

namtran Thành viên cấp 1

vãi cả resize hình, 2G sao xem đc :((

Ủng hộ diễn đàn