Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mô tả công việc của một người biên tập phim

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi prokid, 13/8/12.

Lượt xem: 15,579

1. prokid Thành viên cấp 2

Công việc của người biên tập phim (dựng phim) đơn giản là dùng máy móc (các công cụ, phần mềm) bỏ đi những đoạn phim không cần thiết và nối ghép những mảnh khác nhau của bộ phim thành một bộ phim hoàn chỉnh. Người dựng phim phải hợp tác cùng với người quay phim (cinematographers) và người biên tập âm thanh (sound editers) để kết hợp hình ảnh và âm thanh với nhau. Cũng giống như người quay phim và người biên tập âm thanh, người dựng phim cũng phải tuân thủ theo những chỉ đạo của người đạo diễn để mang lại một bộ phim hoàn thiện.

Đây là một số trong những yếu tố quan trọng nhất trong mô tả công việc của một biên tập phim:
    • Đọc kịch bản quay và làm việc với đạo diễn để hiểu tầm nhìn của đạo diễn cho bộ phim.
    • Tham gia các buổi ghi hình để hiểu rõ hơn về từng đoạn, từng cảnh quay và lưu ý trong đầu mình xem đạo diễn đã chọn những cảnh quay nào, hình thành trong đầu mình về bố cục của phim.
    • Sau khi đã capture, hãy xem ký từng cảnh quay, từng footage cần thiết cho bộ phim, lựa chọn những cảnh tốt nhất đáp ứng yêu cầu của kịch bản và của đạo diễn. Ở giai đoạn này, Các biên tập viên đang tìm kiếm sự kết hợp tốt nhất của nhiếp ảnh, nhất quán, hiệu suất và thời gian.
    • Gọt rũa các phân đoạn của các cảnh quay với độ dài cần thiết cho bộ phim và tập hợp chúng thành các trình tự tốt nhất để kể câu chuyện.
    • Làm việc với người biên tập hiệu ứng âm thanh, người biên tập âm thanh và người biên tập âm nhạc về âm thanh, âm nhạc, các bài hát mà sẽ được thêm vào phim.
    • Chèn âm nhạc, đối thoại và hiệu ứng âm thanh vào phim
    • Xem lại phim, chỉnh sửa và hoàn thành một bản dựng thô, cho các đạo diễn và nhà sản xuất xem (Việc hoàn thành bản thô đầu tiên có thể mất đến ba tháng đối với một bộ phim 90 phút).
    • Chỉnh sửa theo yêu cầu của đạo diễn và nhà sản xuất, hoàn thành bản phim để phát hành cho các nhà sản xuất phim. (Việc này có thể mất một tháng hoàn tất đối với 1 phim dài 90 phút).

Những kỹ năng cần có của một người biên tập phim

Một biên tập phim cần phải có cả hai kỹ năng: kỹ thuật làm phim và nghệ thuật làm phim.

Nếu bạn không thích làm việc liên tục nhiều giờ, có tính vội vàng hoặc thích làm việc một mình thì công việc của một biên tập phim không phải dành cho bạn. Đồng thời, nếu bạn không thể làm việc tốt với những người khác, đang tìm kiếm nghệ thuật ca ngợi cá nhân hoặc không sẵn sàng để theo kịp với thay đổi công nghệ, bạn sẽ được hạnh phúc hơn trong một công việc khác hơn là một biên tập phim.

Nhưng nếu bạn thích công việc cụ thể và một phần của một ekip sản xuất lớn trong ngành công nghiệp phim ảnh, biên tập phim có thể là nghề nghiệp cho bạn. Nếu bạn đang quan tâm trở thành một người biên tập phim, đây là một số kỹ năng biên tập phim bạn sẽ cần:

• Có kiến thức về các ngành công nghiệp điện ảnh và sản xuất phim
    • Có kiến thức về các thiết bị chỉnh sửa (các phần mềm dựng phim) và sẵn sàng để theo kịp với những thay đổi trong công nghệ.
    • Có kiến thức tốt về nhiếp ảnh, các hiệu ứng hình ảnh đặc biệt và các hiệu ứng âm thanh.
    • Có khả năng làm việc độc, một mình vào những công việc chi tiết.
    • Biết cách kết hợp các cảnh phim lại với nhau theo trình tự, logic hoặc kết hợp chúng với các đoạn phim có sẵn (các footage)
    • Phải có kỹ năng giao tiếp để làm việc tốt với các đạo diễn, quay phim, biên tập viên âm thanh, biên tập viên hiệu ứng đặc biệt và nhà sản xuất âm nhạc.
    • Phải linh hoạt để đối phó với sự trì hoãn sản xuất, các vấn đề đột xuất, các vấn đề cá nhân khác nhau
    • Có khả năng giữ bình tĩnh và tự tin trong môi trường căng thẳng cao hoặc các tình huống khủng hoảng
    • Sẵn sàng làm việc nhiều giờ.
    • Một cam kết làm việc chất lượng cao và để tiếp tục nâng cao kỹ năng và kiến thức của bạn.
    • Có đạo đức nghề nghiệp và có một quan điểm nghệ thuật riêng.
    Nguồn : filmmaking.com

...
    Chan Yi, camapbiensaupy, dabeomoon7 người khác thích bài viết này.
  2. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

toàn text, ko muốn đọc luôn
  3. prokid

prokid Thành viên cấp 2

Lý thuyết chưa giỏi sao mà thức hành tốt được hả bạn ...
    Chưa biết bò đã đòi chạy :"(
    rabbit thích bài viết này
  4. lengochung1410

lengochung1410 Thành viên cấp 1

Thêm hình ảnh minh họa vào đi bạn ơi, google thiếu gì ;) Thanks bạn đã chia sẻ, khi nào hứng lên thì ngồi đọc :D
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Kỹ năng viết bài cần thiết nhất là sự lôi cuốn người đọc, copy 1 đống chữ lên thì dễ khiến ngta nản lắm! Nếu bài viết gốc ko có ảnh thì lên Google search vài cái ảnh chèn vào thì bài viết sẽ sinh động hơn rất nhiều.

Đã edit dùm :)
    Chất PC, Viết Nhật, Sweetsica.sake2 người khác thích bài viết này.
  6. thanhluan

:)) mình ko nói về chuyện lý thuyết hay thực hành, giỏi hay dốt, mà nói về cách viết bài của bạn, bạn bê nguyên 1 đống text vào như thế, ko hình ảnh minh họa sẽ khiến ng xem chán nản, nhìn đã thấy ớn ko muốn đọc rồi bạn ạ....
    prokid thích bài viết này
  7. prokid

prokid Thành viên cấp 2

à .. :)) rút kinh nghiệm :"> tại chả bao giờ viết bài :D
    mà bác Dư ới.. sao mình cũng đăng ký thời sơ khai của forum mà giờ vẫn là thành viên mới nhỉ :)) phải chính thức chứ ợ =))
  8. thanhluan

phải đủ số bài và số thank thì mới lên thành viên chính thức bạn ợ
  9. prokid

prokid Thành viên cấp 2

vậy hả :)) mình không biết :))
  10. Zim Nguyễn

Zim Nguyễn Mới đăng kí

bài nay hay quá, đúng cái mình đang hứng thú và quan tâm :D
  11. Sweetsica.sake

Sweetsica.sake Thành viên cấp 2

Thực sự là rất hữu ích, cơ mà bác trình bày bài viết khiến người xem "lười" đọc quá -_- Tks vì thông tin bổ ich!
  12. narutoandhinata

narutoandhinata Thành viên cấp 1

Cám ơn bài viết của bạn đã giúp mình có 1 cái nhìn đúng đắn, hiểu rõ ràng hơn về công việc này :D

Ủng hộ diễn đàn