Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mong các bác tư vấn giúp em.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi comdavid, 11/8/14.

?

Cấu hình thế này là được chưa

1. Được rồi

100.0%
  2. Chưa

0 vote(s)
    0.0%

Lượt xem: 1,831

1. comdavid Thành viên cấp 1

- Chào các bác .

Chuyện là thế này, em mới trả góp con máy làm ảnh.., các bác coi giùm em cấu hình thế này là ổn chưa ạ ?

Ram : 8GB . Chip I5 4440S , 2.80 Ghz, Card Intel Onboard 4600 350-1.05 Mhz, em k thích xài ONBOARD nên tậu thêm cái Card màn hình GIGABITE N210d3 -1gi

- Chạy cái màn hình Mac Cinema 20 inch nữa

Em chả biết nó có yếu không chứ làm Photoshop CS6 chạy hiệu ứng , save file hơi chậm. Xử lý cũng k mượt cho lắm.

- Có phải màn hình Mac là tốt nhất phải không các bác ?
    - Có cần căn chỉnh lại màu gì không ạ ?
    - Em giảm hết độ sáng màn hình mà nó cứ cảm giác gắt gắt. chẳng hiểu ra làm sao.
    Mọi khi xài DEll ULtraShark thì chỉnh dễ ,nay xài qua Mac nên k biết chỉnh thế nào.

Với lại các bác cho em hỏi thêm là mấy cái font không phải VNI thì gõ dấu Tiếng VIệt thế nào ạ ?

Lúc mua về người ta cài cho rồi, e đang băn khoăn là có nên cài lại máy xem nhanh hơn chút nào không.

Mong các bác tư vấn giúp em.

...
  2. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Bác xem lại đi chứ máy mình cấu hình thấp hơn nhưng vẫn xài photshop bt mà
    màn hình of mình LED 20" SamSung cũng đẹp :)
    Font thì có những font viết được tiếng việt, bạn vào tìm font đã việt hóa thì viết được tiếng việt (mấy cái font mình cũng gà mờ lắm :-B)
    comdavid thích bài viết này
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

1. Chạy máy kinh doanh nghề nghiệp, 64 bít, thì nên chọn CC/CS5, nó mới thật sự 64 bit, chịu dc con RAM 8GB, tránh CS6/CS4, vì nó chưa ổn định.

2. Còn Fonts hok phải VNI/Unicode, thì hok nên cài nhiều, hướng dẫn bạn cách sài mã khác, thì dc, nhưng tùy tên fonts, mà nói xong, bạn nhìn vào fonts, cũng hok phân biệt dc, cái nào là cái nào, vì bạn cần đẩy thay đổi fonts mẫu khác, nhảy qua nhảy lại, thì cũng sẽ bị lộn mã tùm lum, thà hok sải, còn ngon hơn. Bạn làm kinh doanh, nên xắm Fonts 400 Unicode dưới này, chuyên về Unicode, đã việt hóa, 2 món VNI và Unicode, là đủ kiếm ăn lâu dài ! ha ha ! :))

3. Fonts nhiều, là hok sao cả, vì nó có đệm lót thêm tên UTM, chữ U đứng đầu, đã biết rõ là fonts Unicode, bạn nên để dành 1 folder fonts Unicode dưới này, nằm bên ngoài C, đặt tên là " Fonts cài vào máy ", nó có đệm phía trước, là UTM, nên rất dễ phân biệt, dể dàng gỡ ra, và cài lại, hok có đụng chạm fonts gốc của Windows, là sài rất tốt, thấy cái nào có đệm UTM, thì cứ vào Windows Fonts mà Xóa Fonts / hoặc Cài fonts, là thoải mái.

400 font Unicode:

http://forum.vietdesigner.net/threads/font-bo-400-font-utm-super-hot.7230/

4. Máy chạy chậm, là do phân mãnh, file nằm rời rạc, từ Bắc xuống Nam, nên lâu lâu, bạn nên dọn đẹp, sắp xếp lại ổ đĩa, bằng chương trình Portable, bạn phải để file portable dưới này, nằm ổ đĩa khác, (tắt hết các chương trình đang chạy), nó sẽ chạy từ bên ngoài, chạy bằng RAM, kêu con RAM đi dọn đẹp ổ C, nên sẽ dọn dẹp ổ C toàn diện.

Portable dọn đẹp, sắp xếp đĩa C:

http://portableapps.com/apps/utilities/smart_defrag_portable
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/8/14
    comdavid, vanthao171088hatay1712 thích bài viết này.
  4. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Máy mình cấu hình thấp hơn nhiều, win 64 bit,ram 4g, photoshop cs5 thế mà chạy rất tốt
    tranvan.muon thích bài viết này
  5. comdavid

comdavid Thành viên cấp 1

tranvan.muon CC nó khác gì so vớ CS6 k bác. trước giờ e toàn dùng CS6 . nên chẳng biết CC là thế nào.

Tks bác vì bộ font nhé ^^:D
    tranvan.muon thích bài viết này
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Vì người sài CS6, đã than phiền với Adobe, bị nặng máy, bị chậm, nên Photoshop CC phải nhẹ máy, để dụ khách hàng mua, nói chung là tất cả các khuyết tật của CS6, bên CC phải quảng cáo, là đã khắc phục hết, mới bán dc ! cũng giống như CS4, bị người dùng than phiền vào trang chủ Adobe, nên CS5 khắc phục mọi thứ, nên chọn phiên bãn nằm sau cái phiên bản dở, thì là phiên bãn tốt ! :))

Đương nhiên nó có rất nhiều chiêu cộng thêm, mà mình hok nói dc hết ra đây !
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/8/14
    comdavid thích bài viết này
  7. comdavid

comdavid Thành viên cấp 1

- vậy là ý bác nó y chang CS^ hở. nếu thế thì phải cài thử xem sao

Ủng hộ diễn đàn