Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một số bí mật nho nhỏ của Photoshop (Phần I)

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi thaituan_boy_dt, 31/7/12.

Lượt xem: 54,471

1. thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Sau đây là một số bí mật nho nhỏ về shortcut, nó sẽ giúp bạn thực hiện thao tác của mình nhanh hơn photoshop. Chúng ta bắt đầu nhé:

01. Kéo vùng chọn
    Chọn công cụ Marquee, kéo vẽ vùng chọn. Không nhả chuột, rồi giữ phím Spacebar, nó cho phép bạn kéo vùng chọn đến bất cứ đâu.

02. Điều chỉnh trái-phải
    Ấn giữ phím Ctrl đồng thời lăn chuột, nó sẽ cho phép bạn chuyển sang lề trái hoặc phải (nếu vùng làm việc lớn)

03. Tìm tên font
    Đặt con trỏ chuột trong ô tên font, dùng mũi tên lên hoặc xuống để dò tìm tên font phù hợp

04. Tăng giảm kích thước font
    Chọn text cần thao tác, nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + > hoặc < để tăng hoặc giảm size

05. Phóng lớn bằng chuột
    Sử dụng phóng lớn, thu nhỏ bằng cách nhấn Ctrl+Alt+ lăn chuột lên hoặc xuống

06. Kéo và điều chỉnh trị số
    Đưa chuột vào khung số, giữ phím Ctrl+kéo sang trái hoặc phải để tăng hoặc giảm giá trị

07. Điều chỉnh thông số
    Bằng cách đặt con trỏ vào ô số, lăn con trỏ lên hoặc xuống để tăng hoặc giảm giá trị. Có tác dụng trong tất cả mọi hộp thoại

08. Điều chỉnh thông số
    Cũng như trên, nếu con trỏ đặt vào ô giá trị, dùng mủi tên lên để tăng và xuống để giảm. Nếu nhấn thêm phím Shift thì giá trị tăng gấp 10 lần.

09. Phóng lớn 100%
    Ngoài ctrl+0, nếu bạn Double vào công cụ Zoom thì cũng sẽ đưa màn hình về tỉ lệ 1:1

10. Thu gọn và mở rộng mọi layer groups
    Có thể thu gọn hoặc bung ra tất cả các cấp độ layer groups bằng cách giữ phím Ctrl+click vào tam giác nhỏ. Tổ hợp phím Ctrl+Alt+click vào tam giác đó cũng có tác dụng tương tự

11. Tắt mở layer
    Nếu muốn mở, tắt nhiều layer cùng lúc, thay vì click từng "con mắt", bạn chỉ việc click vào một "con" rồi kéo lên hoặc xuống để tắt hoặc mở.

12. Giấu layer khác
    Ấn và giữ Alt đồng thời click vào bất cứ "con mắt" của layer nào thì các layer còn lại vẽ bị tắt hết. Mở lại làm tương tự

13. Điều hướng chế độ blending
    Nhấn tổ hợp Alt+Shift+ phím -/+ để áp dụng chế độ blend cho layer đang được chọn. (Cái này hay dùng nè)

14. Thiết lập chế độ hòa trộn thụ thể
    Alt + Shift + C, N, M, S, D… cho phép bạn thiết lập chế độ hòa trộn cụ thể.
    Ví dụ:
    Normal = Alt + Shift + N
    Screen = Alt + Shift + S
    Multiply = Alt + Shift + M
    Color = Alt + Shift + C

15. Khóa layer ở chế độ transparency
    Nếu layer active là transparency thì khi thao tác này thực hiện sẽ khóa layer ở chế độ transparency (tức không cho fill bất cứ màu gì lên đó) cho đến khi được "giải khai huyệt đạo"
    16. Load vùng chọn ở Channel
    Bạn biết nếu nhấn Ctrl+(số 1 / 2 / 3) thì sẽ chọn các kênh tương ứng. Nhấn Ctrl+Alt+(phím số lớn hơn) sẽ load vùng chọn. Ví dụ: Ctrl+Alt+4 sẽ load vùng chọn trên kênh Alpha.

17. Ẩn hiện thanh công cụ dọc
    Ấn phím Tab để ẩn hoặc hiện Tool panels.

18. Con trỏ chính xác
    Thỉnh thoảng nhấn Brush, dù tăng cỡ nào thì con trỏ vẫn cứ "ì" ra như thế này khải không? Đó là do phím Caps lock được bật lên đó. Nó cho phép chọn chính xác vị trí cần vẽ.

19. Hiển thị Danh sách công cụ
    Bạn biết rằng nếu nhấn phím "B" thì ta chọn công cụ Brush, nhưng nếu nhấn Shift + B lại thì nó sẽ chọn công cụ kế tiếp trong nhóm brushes (như pencil).

20. Tăng, giảm brush
    Điều này đơn giản nhưng cũng có bạn chưa biết. Chọn công cụ brush xong, nếu nhấn phím ] thì tăng kích thước brush, ngược lại [ sẽ giảm kích thước. Nhưng nếu bạn nhấn thêm phím Shift + ] hoặc [ thì sẽ làm cho brush sẽ có nét "cứng" hoặc "mềm".

21. Độ mờ đục Opacity
    Nếu bạn nhấn phím số khi một layer nào đó đang active thì sẽ đưa layer đó về opacity tương ứng. Ví dụ:
    1 = 10%, 2 = 20%, 8=80%...

22. Nhân đôi layer
    Có nhiều cách để làm việc này:
    1. Nhấn giữ Ctrl + Alt + kéo thả để nhân đôi layer đang chọn.
    2. Ctrl + Alt + mũi tên (Up, Down, Left, Right).
    3. Ctrl + J sẽ nhân đôi active layer lên phía trên.
    4. Nhấn giữ Alt + kéo thả vào Layers palette.

23. Copy và paste những gì nhìn thấy ra một layer mới
    Nhấn tổ hợp phím Ctrl + Alt + Shift + E. Lệnh này tạo ra một layer trên cùng có thuộc tính những gì bạn nhìn thấy được trên mà hình.

24. Thay đổi màu vùng làm việc
    Thường vùng này (workspace background) có màu xám. Nếu bạn thấy xấu quá thì đổ màu cho nó:
    1. Chọn màu ưa thích
    2. Chọn công cụ Paint Bucket
    3. Nhấn giữ phím Shift+ đổ màu ra đây.

25. Background / Foreground
    Alt + Delete (Backspace) = tô layer với màu foreground.
    Ctrl + Delete (Backspace) = tô layer với màu background.

Nếu bạn chỉ muốn tô một đối tượng có màu nào đó trong layer transparent thì dùng thêm shift
    Ctrl + Shift + Delete (Backspace) = Tô layer với màu background ngoại trừ vùng trong suốt
    Alt + Shift + Delete (Backspace) = Tô layer với màu foreground ngoại trừ vùng trong suốt
    Lệnh này khá hay

26. Chuyển đổi giữa các file
    Nếu có nhiều hơn 1 file đang mở thì nhấn tổ hợp Ctrl + Tab sẽ chuyển đổi qua lại các cửa sổ làm việc

27. Load vùng chọn
    Ctrl+Click lên Icon thu nhỏ sẽ load vùng chọn

28. Kéo giãn đối tượng từ tâm
    Nhấn Alt+Shift+kéo thì đối tượng sẽ giãn ra quanh tâm.

29. Công cụ trích màu
    Khi công cụ brush được chọn, nếu nhấn thêm Alt thì chuyển thành công cụ trích màu. Tiếp tục nhấn Alt+Shift nữa thì nó sẽ trở thành công cụ Color Sampler (cho phép bạn biết thông số màu của từng vùng khi chích vào đó)

30. Tự thiết lập phím tắt
    Nếu muốn bạn có thể tự mình định nghĩa phím tắt bằng cách ấn tổ hợp Ctrl+Alt+Shift+K. Lệnh này sẽ làm xuất hiện cửa sổ Keyboard Shortcuts.

31. Sử dụng và xem nhiều Action 1 lúc
    Bạn muốn sử dụng và xem nhiều action 1 cách nhanh chóng và tiện lợi nhất hãy click chuột trái vài tam giác ở mục action và chọn Button Mode sau đó bôi đen action mà bạn muốn sử dụng kéo bỏ vào.

Hãy Like nếu bài viết có ích

Giao Lưu với mình qua Facebook Nguyễn Duy Tân.

...
  2. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Sao bác không gộp chung 2 bài viết lại làm 1 luôn :|
    bong bong mua hethaituan_boy_dt thích bài viết này.
  3. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Thế phải post phần 1 trc phần 2 sau chứ @@, có cần đổi title lại 2pic bên kia thành phần 2 hem, cần thì gộp lại rồi stick luôn :|
    thaituan_boy_dt thích bài viết này
  4. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

hihi mỉnh sẽ rút kinh nghiệm lần sau. thanks mọi người đã ủng hộ
  5. thaituan_boy_dt

đã gộp lại thành 1 bài viết bạn nào moi học PTS đọc thấy thú vị lắm đấy
  6. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Bài viết rất hay, nhưng có lẽ nhiều phím tắt quá nhớ không nổi.

p/s: Chỉ nhớ những phím tắt nào hay dùng thôi ! :D
    Aquariusthaituan_boy_dt thích bài viết này.
  7. chichuot

chichuot Thành viên cấp 2

Bài quá hay và bổ ích :D
  8. thaituan_boy_dt

Thấy hay thì :like: mạnh tay nha:)
  9. bagiabe

bagiabe Thành viên cấp 2

Rất hay cho những ng` mới học! ^^ Cho mình hỏi xíu là pts của mình bị gì nha? Lúc trc mình dùng dấu [ và ] để phóng to thu nhỏ brush đc, nhưng k hiểu sao giờ ấn nút đó là layer bị del luôn theo từng độ phóng to thu nhỏ của brush, cho mình hỏi là do pts đó bị lỗi gì hay sao? Vì lúc trc cùng 1 bản pts đó, k có gì thay đổi mà mình dùng phím phóng to thu nhỏ brush đc đó. Mình đang dùng bản portable pts cs6.
  10. vytv1412

vytv1412 Thành viên cấp 2

Bạn tắt bộ gõ tiếng Việt, hoặc chuyển nó sang kiểu gõ tiếng Anh là hết
    dqphong0110, FMP, shima_smlf4 người khác thích bài viết này.
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

bài viết rất hay :)) nhiều cái lần đầu mới biết luôn, thanks chủ thớt rất nhiều :like: , bookmark lại nào :D
  12. Nguyễn Ngọc Quang

Nguyễn Ngọc Quang Thành viên cấp 2

hix, có 1 điều mà giờ có chủ đề này mình cũng nói luôn, brush và [ or ] để to nhỏ cẩn thận bạn bật unikey có thể delete layer đang active đó. Sử dụng chức năng này khi ko bật unikey thoai nhớ.
    Dẫu phím tắt cũng thuộc nhiều nhưng hầu như mình chả sử dụng, toàn click chuột, nói là dùng key thì nhanh nhưng không quen tự nhiên đang nhìn monitor quay ra bàn phím cũng khó chịu.
    Dog, Kanzz.Elf, Lâm Bùi2 người khác thích bài viết này.
  13. Mất Mùa

Mất Mùa Thành viên cấp 1

Sao em dùng phim tắt này thì bị xóa layer nhỉ, ai biết chỉnh lại chỉ em với
  14. saotrangxoa

saotrangxoa Banned

sao em ấn nút [] một lúc thì nó xóa layer đi vậy khó hiu quá
  15. Sun

Sun Mới đăng kí

vậy thì bạn phải tập sử dụng phím tắt đi, nguyên tắc làm việc khi sử dụng là một tay trái sử dụng bàn phím, tay phải sử dụng chuột. Thời gian đầu chưa quen thì sẽ hơi vất vả chút nhưng khi quen rồi thì sẽ thấy việc làm việc sẽ nhanh hơn nhiều đó :D
    Kanzz.Elf, vytv1412thaituan_boy_dt thích bài viết này.
  16. thaituan_boy_dt

Ghê thật bài viết up lấu rùi mà hum nay mới được đào bới.
  17. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

bài viết quá hay. ^^
  18. ILoveKFC

ILoveKFC Thành viên cấp 1

Rất hay (:
  19. thaituan_boy_dt

:D sẽ cố gắng công hiến nhiều hơn nữa vì anh em
    mgr thích bài viết này
  20. Duy Tran

Duy Tran Thành viên cấp 2

thỉnh thoảng dính cái vùng chọn chính xác (caps lock bật) thấy khó chịu mà ko hiểu tại sao :)) thanks bác nhiều lắm

Ủng hộ diễn đàn