Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Muốn tạo thêm nét chữ uốn lượn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi Huy Vỹ, 12/11/14.

Lượt xem: 17,740

1. Huy Vỹ Thành viên cấp 1

Rõ ràng là font chữ mình tải về nó không có cái nét dài ở chữ N, và cũng không có cái nét giống như dẫu ngã phía sau chữ "Ngày".
    Vậy phải làm như thế nào nhỉ?

...
    nolove2208 thích bài viết này
  2. ối zời ơi

ối zời ơi Thành viên cấp 2

3. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

4. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Install font rồi thì có thể mở character map mà tra. Hoặc vô PS như bạn #2.
    Còn bình thường người ta sử dụng bảng glyphs của AI.
  5. Huy Vỹ

Huy Vỹ Thành viên cấp 1

Cảm ơn mọi người nhiều ^^

Thế còn muốn thêm cái nét (tựa như dấu ngã phía sau chữ ngày)... thì làm sao nhỉ :(
  6. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Một là glyphs của font đó. Hai là font ornament, ba là vector ornament, bốn là tự vẽ, năm là brush.
  7. anh bép

anh bép Mới đăng kí

Cho e hỏi đây là font:-/?
    Với lại cái như dòng hình thì tùy font mới sử dụng được phải không ? và đó là những font:-/?
    AE thông cảm mình mới học về typo lên cái gì cũng phải hỏi :D mong ae giúp đỡ :D
    Hảo Hảo thích bài viết này
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#7: Tên font chà bá kia kìa, "Ink in the..." (chắc Ink in the Meat?)
    Ý 2 bạn nói đúng, font cũng giống như phần mềm thôi, phần mềm nó hỗ trợ Win XP, Win 7 mà không hỗ trợ Win 8 thì Win 8 không chạy được, font cũng thế, nó không hỗ trợ các glyphs mở rộng mà chỉ có những glyphs cơ bản (như A - Z, a - z, 1 - 9, dấu chấm dấu hỏi...) thì bạn chỉ type được những glyphs cơ bản đó thôi. Đa số các font trên dafont.com là như vậy, còn font commercial thì sẽ hỗ trợ đầy đủ. Dĩ nhiên là theo nguyên tắc tùy font, tùy tác giả, người ta làm nhiều glyphs thì chúng ta type được nhiều, làm ít type ít, không làm khỏi type.

Còn cụ thể font nào thì vô vàn, chịu khó lội box font, những font nổi trội về mặt số lượng glyphs có Desire, Paris Pro...

Chốt lần cuối: nói tới cùng thì PS nó cũng chỉ hỗ trợ một phần nào đó về hiển thị glyphs của font thôi, muốn thấy hết font đó có cái gì thì bạn phải sử dụng character map (mặc định của Win) hoặc AI (bảng glyphs).
    SuperForex_NHU, tranvan.muon, nolove22084 người khác thích bài viết này.
  9. Hoang Dinh Khiem

Hoang Dinh Khiem Thành viên cấp 1

làm thử... tks bạn #2
  10. Hoang Dinh Khiem

Hoang Dinh Khiem Thành viên cấp 1

mình thử làm mà k thấy cái chỗ khoanh tròn
  11. ối zời ơi

ối zời ơi Thành viên cấp 2

à cái này thì hình như phải mở bằng AI chứ PS nó chỉ có 1 số dạng thôi chứ không full được :D
    font gì thì search google theo tên nó thôi. còn cái dòng này thì đúng là tuỳ font mới dùng được
    các font có đuôi OTF thì dùng được, còn đuôi TTF thì nó sẽ như trong ảnh đấy
  12. dusuacangmong

dusuacangmong Mới đăng kí

Thường thì vẽ mấy cái lằng ngằng đó mấy bác học qua calligraphy sẽ vẽ sketch bằng chì trước rồi scan lên Ai rồi can lại vậy mới đẹp theo ý mình, bác search youtube đi, nhiều lắm
  13. bigboss99

bigboss99 Mới đăng kí

cho em hỏi là muốn kéo chữ như ảnh trên thì phải làm sao ạ?
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

BigBoss: Có nhiều cách, nhưng tùy vào khả năng của bạn mà làm sao cho ưng mắt. Có thể sử dụng công cụ Line (Shift + U) để vẽ ra đường thẳng nối, hoặc chuyển layer text sang Shape (chuột phải vào layer đó chọn Convert to Shape). Rồi dùng công cụ Direct Selection (A) để kéo 2 đầu đường path dài ra.
    tranvan.muonNhã Chi thích bài viết này.
  15. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Font nào có sẵn mấy cái này thì dùng.
    Nếu không có hoặc không thích thì tự vẽ.
  16. WinterHill12

WinterHill12 Banned

Làm sao để ra được cái khung như vậy ạ ? Chỗ mũi tên nó chỉ ấy
  17. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

WinterHill12: Chọn văn bản, bôi đen nó thì nó sẽ hiển thị!
    Hà Bơtranvan.muon thích bài viết này.
  18. oneheart81

oneheart81 Mới đăng kí

font ngày em đi là font j thế ? , mình đã mở character, click vào cái dòng mũi tên nhưng chữ nó ko biến hóa j hết á
  19. hangchat

hangchat Banned

bỏ vào corel hay ai chế thôi bác ơi :D
  20. nguyễn Việt Anh 1103

nguyễn Việt Anh 1103 Thành viên cấp 1

đep quá anh ơi
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn