Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nam TranDang] Xin lỗi em!

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm Typography của bạn' được đăng bởi namtrandang, 5/11/13.

Lượt xem: 5,688

1. namtrandang Thành viên cấp 1

Vâng bữa em lỡ chọc chỉ giận lên ạ :D
    Cũng nên có tí gì đó gọi là chứ không cả tháng ghế salon thì đau lưng mất :">
    -----------------------------------------------------
    (Chrizmonkey lại có việc cho làm nè, soi ra tớ cho $10 in cash, nghiêm túc luôn :x)
    Ở cái này tớ nghĩ sẽ rõ ràng hơn để nói về ý kiến của tớ đối với typography. Typography là sự thể hiện trực quan của ngôn ngữ giao tiếp và ý nghĩa của từ. Do đó điều đầu tiên để đánh giá một tác phẩm typography đối với tớ không phải là trực quan đẹp xấu, uốn éo nhiều hay đơn giản mà là tác phẩm có thể hiện đúng bản chất của giao tiếp hay ko. Bản chất giao tiếp tớ nói ở đây là việc thể hiện đâu là trọng tâm ý muốn nói, việc lên giọng, xuống giọng, nói nhanh hay chậm, khi nói trong trạng thái tỉnh táo hay mệt mỏi.... Chẳng thằng đàn ông nào xin lỗi bạn gái mà lại đi nhấn giọng chử "anh" để bị quy vô cái tội là đặt cái tôi của mình lên trên bạn gái rồi bị giận tiếp, right :D Cũng như đi năn nỉ câu chót "đừng giận nữa nha" mà lại nói ở một cái âm vực ngang hàng với "xin lỗi em" vì về cả việc giao tiếp và thị giác nó đều làm loãng ý chính là "thành tâm xin lỗi" :)) Nếu một tác phẩm typography không thể thể hiện được điều đó, nó bị failed, failed miserably​

Thắc mắc typography là gì -> "Nghệ thuật sử dụng chữ." Ví dụ xem nào chưa rõ lắm -> "là cậu làm cái thiết kế cái câu nói hoặc cái chữ cho thật đẹp, nét uốn lượn thật mượt, kiểu viết tay ấy." Thế nào là chữ đẹp -> "kiểu như này này" (show ra tấm photoquote)
    --> theo định nghĩa trên thì những người như Lucian Bernhard và Max Miedinger nếu còn sống chắc đập đầu chết cho rồi :-<. Well, có thể Gutenberg hoặc các nhà sư trước Gutenberg sẽ vui =)) và tất cả chúng ta sẹ khăn gói về sống ở thời kỳ trung cổ :))
    ----------------------------------------------------
    Nam TranDang - Trần Đăng Khoa Nam
    ------------------------------------------------------------------------------------
    Graphic Designer - Freelancer Photographer - Graffiti Artist
    HD Studio (Vietnam)

...
    Jerry U, sküll, nolove220811 người khác thích bài viết này.
  2. An Thị Gì Gì Đấy

An Thị Gì Gì Đấy Thành viên cấp 2

bạn Nam chuyên làm những bức typo chất thôi rồi :3
  3. uchiha kiler

uchiha kiler Thành viên cấp 2

:D rất đẹp
  4. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi cái chữ "xin lỗi em" là bác vẽ bằng bút ạ? Thấy hơi nghi ngờ
  5. Tùy.Phong

Tùy.Phong Mới đăng kí

đẹp bạn ạ
  6. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

Cốm nếu may mắn quen 1 số ng học bên mỹ thuật, bạn sẽ thấy nhiều thứ đáng nghi ngờ hơn nhiều :D
  7. namtrandang

namtrandang Thành viên cấp 1

8. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Kizx : Mình thấy cái chữ xin lỗi em nó hơi ảo ảo về cách nhìn. Chứ vẽ đc ntn cũng ko phải là hoành tráng gì cả. Mình thấy ảo về cách nhìn, thêm nữa ko thấy bút chì vẽ phác, nếu vẽ thẳng = bút đen thì lại đều màu và đều nét đến lạ.

@Thớt: Đây có phải là thái độ tưởng mình là ngôi sao ko?
  9. namtrandang

Cốm: cũng may thói quen làm việc tớ luôn document lại tiến trình để dành cho portfolio sau này.

1) Như superman, cục gôm được gửi đến trái đất cũng có một sứ mệnh cao cả. Người anh hùng thứ 2 và 3 được gửi đến trái đất chung với cục gôm là bút kim prismacolor 0.05mm và bút lông Sharpie. 2 siêu anh hùng từ hành tinh Viết cùng với anh hùng Gôm đã tiêu điệt được nét chì. Cuối cùng là bàn vẽ của trường, tớ đóng tiền đi học tớ nghĩ tớ có quyền xài. (Và tớ cũng không hề nói tớ chỉ vẽ trên 1 tờ)

2) Không hoành tráng nhưng cũng đỡ hơn đi xin font, share, like ảnh các thứ, chung tay hùa theo ăn cắp chất xám của designer khác. Nếu nói ko có và tự thấy mình trong sạch thì vui lòng chụp lại license, cả license font chữ Adobe CSx, Lightroom, Window hay Mac gì đấy nhé (Tất nhiên bạn ko đi chụp hình rồi xử lý file RAW trên paint và ghép chữ trên Word đúng ko). Đúng nó ko hoành tráng, nhưng tớ biết chính xác tớ đang làm j và khi người khác hỏi tớ cũng biết chính xác nên giải thích thế nào và căn cứ vào đâu để nói.

3) Tớ ko nghĩ mình là ngôi sao tại tớ còn thua rất rất rất nhiều người Việt Nam khác, những người mà tớ có thể kể tên đến ngày mai. Nhưng đối với tớ, trong ngành thiết kế, người để tớ nể chỉ có 1 dạng người. Người có thể khen/chê và giải thích được lý do khen/chê một cách chặt chẽ dưới con mắt người thường (cái nhìn bên ngoài, chủ quan) và con mắt của 1 designer (yếu tố kỹ thuật liên quan, khách quan). Chư' ko phải chỉ có thể nhảy vào "ô, đẹp quá"/"ô, xấu quá" mà ko giải thích đc lý do vì sao mình nói thế. Mà cũng nói thêm tất nhiên khi họ chê, họ chắc chắn là họ làm được.

Thân!
    Jerry U, EasyV, bong bong mua he2 người khác thích bài viết này.
  10. duyphoto

duyphoto Thành viên cấp 2

11. Quang_Huynh201

Quang_Huynh201 Thành viên cấp 1

ác đó bạn...đẹp
  12. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

Cốm đều vs mịn 1 phần là do máy chụp nữa bạn à.
    Về góc nhìn mình cũng có thấy ảo đâu nhỉ :-?
  13. Cốm

Cốm Thành viên cấp 2

Kizx: Thì thấy nó ảo nên mình tò mò và hỏi
    namtrandang : Thay vì post 1 lô 1 lốc những thứ dài dòng giải thích, bạn chỉ cần nói 1 câu ngắn gọn thôi: "Ko, cái này là mình tự vẽ"
  14. HSP

HSP Thành viên cấp 4

e thấy showcase thì đẹp thật cách trình bay thông minh khái quát nhưng cách minh họa hình trái tim nó hơi dài và chưa cân đối chưa tròn mắt " đối với người xem " lắm .
    Về cách phối màu thì mỗi người mỗi sở thích nên mình thấy nó hơi tối có vẻ bạn thích tone retro cổ điển . . và không mang hơi hướng tươi mới có vẻ đơn điệu . . .
    namtrandang thích bài viết này
  15. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Thật tình thì mình thấy đi nét như lúc vẽ chì đẹp hơn, lúc tô đen đặc quả thật thấy không có gì đặc biệt nữa. Xem portfolio bạn thì cảm thấy bức này hơi đuối hơn :-s
    namtrandang thích bài viết này
  16. namtrandang

HSP: yea, tớ bị ảnh hưởng khá nhiều bởi lithography và letterpress của Victorian Era nên tone màu retro và texture ố màu luôn là chủ đạo. Thanks đã chỉ ra chổ bố cục trái tim bị yếu do quá dài dẫn đến ko cân đối, tớ đồng ý với cậu. :> Tớ vừa thử lại, nếu để chữ ngang thì nó ổn về bố cục, mà chữ nhìn nó ngộ ngộ, hông ổn lắm, nên thôi, rút kinh nghiệm lần sau :3

vsea: tớ cũng thấy thế, bức này thực sự ra tớ ko ưng ý lắm (chủ yếu là làm để khỏi nằm ghế salon nữa thôi hahaha, đùa tí). Nhưng xét về toàn bộ thời gian tớ làm việc với Typography, thì nó là bức quan trọng để giúp tớ đúc kết được cho riêng mình cái bản chất của typography trong tình huống giao tiếp như tớ nói ở đầu bài. Cũng như nhờ "The Happy Project" (link) mà tớ học được cách tớ xử lý thông tin typography không phải từ tình huống giao tiếp

Cốm: trước tiên tớ xin lỗi, tớ biết bệnh của mình. Tớ nói rất nhiều. Và gần như khó ngưng. Okay, đó là bệnh của tớ, trở lại vấn đề :3
    Tớ không nghĩ sẽ có ai nhìn bức ảnh 1 cái bức vẽ màu đen bên cạnh đó là 3 cây viết đen mà không liên kết được mối quan hệ giữa tụi nó đến phải đi hỏi là "vẽ = bút?" (trừ phi hồi đi học ko được dạy về suy nghĩ logic). Vì lý do vẫn tiếp tục hỏi -> "nghi ngờ" -> "ảo" (chữ "ảo" có rất nhiều nghĩa nếu có học qua văn học) Và làm sao để chấm dứt nghi ngờ? Toà án cũng đâu có nghe "ơ nó giết cha em" rồi xong ra bắn bỏ ngay thằng bị kiện đúng ko? Sống trong thế giới này, bằng chứng là thứ quan trọng, "bạn nói bạn làm được? câm họng lại và đưa tôi xem cái bạn làm" đó là cái mà nhà tuyển dụng và sếp của cậu sẽ nói với cậu. Khi cậu nói cậu nghi ngờ, tức là cậu muốn xem bằng chứng. Ai đảm bảo sau khi tớ nói "Ko, cái này là mình tự vẽ," nghi ngờ sẽ tan biến?
    Tớ xem cậu như một người sếp, và khi sếp muốn xem bằng chứng, có bằng chứng. Và nếu cậu là sếp, trả lời lại như vậy sau khi xem xong bằng chứng, chỉ là hành động đánh giá thấp khả năng và không tin tưởng nhân viên mình. Mà một người sếp như vậy -> cty đi về đâu chắc ai cũng hiểu.
  17. Chrizmonkey

Chrizmonkey Mới đăng kí

haiz ... sao cứ hay làm mấy trò con nít. Thời gian của tớ để làm ra lương hơn thế nên ko rãnh soi giúp cậu nhé. cậu tự đi mà soi. đừng lôi tôi vào mấy trò con nít nữa nhé. thanks
  18. namtrandang

Ai biết đâu, thế tớ xin lỗi, cứ tưởng cậu thích :-??
    Chúc vui vẻ, mạnh khỏe :3
  19. EasyV

EasyV Thành viên cấp 1

:O cho em hỏi chút với typo của bác với :> đầu tiên mình vẽ nét chì trước xong tô lại nét thì nên chọn marker hả bác? em toàn dùng gel đen có sao không?? :D với nếu scan lên bác chỉnh chữ bằng pts hay illus với công cụ gì ạ :D
    Thanks bác hehe :)
  20. namtrandang

EasyV: marker tại nó lẹ hơn, scan vào với 600 dpi rồi dùng pts làm sạch nét xong qua AI để trace. (tớ thích làm việc với AI hơn nên có công đoạn trace trong AI, còn nếu ai ko thích tớ nghĩ sau khi clean nét trong pts la dùng được rồi)
    EasyV thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn