Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên dựng Layout Web bằng Gird GuideLine hay Grid BaseLine?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi kienteppei, 16/9/14.

Lượt xem: 3,036

1. kienteppei Thành viên cấp 1

Hi mọi người,
    Mình đang tìm hiểu về Web Design và thấy hiện giờ thiết kế giao diện dựa trên Column Bootstrap hoặc 960gs. Và hệ thống Grid mình thấy nhiều người hướng dẫn sử dụng Grid BaseLine 6px như hình dưới đây (Hình 1) :D

Hình 1

Nhưng mình thấy nếu dùng Grid GuideLine 100px sub 10px như hình dưới đây (Hình 2) thì thấy cũng khá hay, nó snap nên canh rất chính xác, với lại bật tắt cái đó cũng nhanh. Nhưng không thấy có Tutarial Web Design nào hướng dẫn sử dụng nó, có mỗi mình dùng =((

Hình 2

Vì thế mình thắc mắc tại sao người ta lại dùng Grid với chiều cao là 6px? Và anh em thiết kế Web Design thì dùng cái nào trong 2 cái trên?:-B
    Mình xin cảm ơn ạ >:D<

...
  2. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Bootstrap 960 (12 cột, mỗi cột cách nhau 30px). thông dụng nhất hiện nay.
  3. kienteppei

kienteppei Thành viên cấp 1

hungdv1991 Ý mình không phải là Column mà cái các GridLine như hình mình đưa ấy
  4. kienteppei

Anh em ai có ý kiến về điều này không ạ?
  5. huynhtoan.it

huynhtoan.it Thành viên cấp 2

Mình thì tay ngang sang web design nên chả dùng cái gì cả. Chỉ dùng PS làm luôn cái layout nhưng vẫn thấy ổn :v
  6. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Chung quy lại cũng để canh chỉnh cho đều & chuẩn các thành phần và lúc css nó dễ dàng hơn thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/9/14
  7. Giờ này 960 cũng ít dùng rồi nhé!
  8. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Ai bảo 960 ít? mh chuyên về Magento, wordpress vẫn dùng 960 (12 colum). 1170px
  9. DesignLocDao

DesignLocDao Thành viên cấp 1

dùng slice tool , đo kích thước chuẩn xong rùi kéo dây ruler vào size mình đã canh ,
    làm ntn tiết kiệm thời gian đấy nhể
  10. kienteppei

Tại mình chỉ thắc mắc tại sao người ta lại chọn 6px để canh chiều cao giữa các Baseline mà ko bằng 10px như Gridline ạ
  11. trantuananh.info

trantuananh.info Thành viên cấp 2

Thời buổi bây giờ là 1170 với padding 2 bên là 15px (1140 grid system) của bootstrap 3.2 do twitter xây dựng bác ạ. Còn cái thắc mắc của bác vì sao lại chọn 6, 10, hay 15px thì do họ ngâm cứu hành vi người dùng cũng như user graphic interface này nọ các kiểu mới có những con số đó, hehe, mình áp dụng và làm thôi. Thắc mắc chỉ nặng đầu thôi bác ạ.

Ủng hộ diễn đàn