Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên học Illustrator hay học Corel ạ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi minhquann, 29/9/14.

Lượt xem: 3,303

1. minhquann Banned

Câu hỏi này em vẫn đang rất thắc mắc, ko hiểu là giờ nên học Corel hay Illus. Nhìn chung thì e thấy giống nhau mà nhỉ, nhưng vẫn chia ra 2 khóa khác nhau là sao ạ. Ai có thể giải thích cho em hiều được không.

...
  2. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

Corel = Xe cúp ( 1 ngàn chín trăm hồi đó )
    AI = Novo ( now )
    Liệu cơm mà gắp mắm :)) , đơn giản xúc tích :D
    dieuhauteo thích bài viết này
  3. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

Mỗi cái có thế mạnh riêng,chứ giống nhau là giống thế lào?Bác học để ra làm về lĩnh vực gì.
  4. Trương Hoàng Minh

Trương Hoàng Minh Thành viên cấp 1

nếu bạn có sử dụng PTS thì nên dùng AI cho dễ
  5. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Chọn cái nào không quan trọng, mà bạn nên Chuyên một cái và biết chút ít cái còn lại là được. Nếu chưa học gì thì theo mình Ai dễ tiếp cận hơn Cr.
  6. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

Bây giờ thì nên Luyện nhuần nhuyễn AI và biết thêm Corel gọi là sử dụng đc là đc rồi...vì có khi người ta sẽ đưa cho bạn file corel đó
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/9/14
  7. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

trường mình nó dạy corel và bây giờ đang tự học AI
    dieuhauteo thích bài viết này
  8. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

AI thì bá đạo rồi! Mê mỗi cái Kuler, với sync font và expand plugin cần gì có đó :v kết hợp với thằng Scribble thì khỏi bàn cho dân thiết kế, hand-draw còn bá đạo hơn là convert từ bitmaps thành vector, có ý tưởng là không lo về phần vẽ trên AI nữa :v

Theo mình cậu nên qua Corel đi, dễ dùng. =))
    AI phức tạp, làm quen từ từ một thời gian mới được :v
    Trần Duy Hoàng thích bài viết này
  9. minhquann

minhquann Banned

Nói tóm lại vẫn là phải học cả 2 đúng ko ạ. Tự học thì khỏi nói ạ, có chỗ nào đào tạo cả 2 khóa này ko cho em biết mà đăng ký học với
  10. lephongtmdt

lephongtmdt Banned

Em thấy AI giờ phổ biến hơn và hỗ trợ các công cụ đồ họa khác rất tốt như PTS
  11. chanhunghn

chanhunghn Thành viên cấp 1

Làm về bảng biển thì nên học corel, làm về in ấn thì nên học Ai :)
  12. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Corel thì thiên về kỹ thuật, còn AI thì thiên về mỹ thuật
  13. minhquann

minhquann Banned

Thế chắc em học Illus nhỉ. Vì em đang muốn làm chuyên về thiết kế in ấn mà. Học Shop và Illus là ok đúng ko ạ. Em thấy đứa bạn em nó giói thiệu cho em chỗ nó học lần trước là Zonotek ở Nguyễn khuyến thì phải, ko biết có được ko nữa
  14. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thích cái nào thì học cái đó + thêm nữa nó phục vụ tốt công việc của mình thì cứ học. Học cả thì càng tuyệt.
    Hà Bơ thích bài viết này
  15. minhquann

minhquann Banned

vâng em cũng muốn học lắm nhưng chi phí cũng khá đắt, nên em muốn chọn lựa, biết 1 cái rồi thì cái kia chắc có thể tự mò mẫm 1 chút

Ủng hộ diễn đàn