Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhà báo Mỹ "thán phục" kỹ năng đi xe máy của người Việt

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 4/4/14.

Lượt xem: 6,273

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Có một nhà báo Mỹ đã “ngả mũ thán phục” trước “tài” điều khiển xe máy của người Việt. Ông ta có lý, và sẽ có lý hơn nếu biết thêm được những kỹ năng đi xe máy kỳ tài của người Việt dưới đây.

1. Kỹ năng quan sát

Không phải ngẫu nhiên mà Nhà báo người Mỹ - Debi Goodwin coi việc quan sát khi đi xe máy ở Việt Nam như là “Bí quyết của ánh mắt”. Với tình trạng giao thông “hỗn loạn” như ở Việt Nam, không bí quyết nào tốt hơn giúp bạn “sống sót” và trở về nhà đó là khả năng quan sát.

Hẳn không ít người trong chúng ta đã từng lao xe đến một ngã tư không đèn đỏ, không cảnh sát giao thông. Mọi người đi theo “tiếng gọi của con tim”. Ai thích đi kiểu gì thì đi. Lúc đó, bạn phải vận dụng tối đa khả năng quan sát. Quan sát càng nhanh, bạn tránh, vượt càng tốt.

2. Kỹ năng phán đoán

Quan sát thôi chưa đủ. Người điều khiển xe máy ở Việt Nam còn phải có một tài phán đoán cực tốt. Hãy nhìn người khác đi và đoán xem anh ta định đi theo kiểu gì. Đừng tin vào việc anh ta bật đèn xi-nhan, vì có đôi khi, anh ta bật xi-nhan trái nhưng lại rẽ phải, hoặc bất ngờ rẽ hoặc quay ngoắt đầu mà chẳng cần phải xi-nhan.

Lái xe ở Việt Nam, bạn cần phải có óc phán đoán như một trung vệ bóng đá. Hãy bắt bài ý tưởng của người tham gia giao thông để có cách xử lý của riêng mình. Bên cạnh đó, bạn lại phải có sự khôn ngoan, lanh lợi của một tiền đạo. Nếu thấy xe phía trước có ý định rẽ phải, hãy điều khiển xe “sửa lưng” hướng đi của họ.

3. Kỹ năng vượt đèn đỏ

Đừng dại gì mà chấp hành đèn tín hiệu giao thông một cách quá theo nguyên tắc. Nếu đèn đỏ còn khoảng 4-5 giây, hãy rồ ga và phóng nhanh lên phía trước. Nếu bạn không làm điều đó, bạn sẽ rất dễ bị nghe những tiếng chửi rủa, những tiếng còi inh ỏi phía sau.

Khi đèn hiệu đang ở tín hiệu xanh, chuyển sang vàng và thậm chí là sang đỏ, đừng ngần ngại vượt đèn. Chấp hành đúng đèn hiệu, bạn rất dễ bị xe phía sau cố vượt đèn đỏ và tông vào phía sau xe bạn.

4. Kỹ năng “liều”

Đi xe máy ở Việt Nam là bạn phải biết tạt đầu ôtô, cắt ngang một dãy ôtô dài để vượt lên phía trước nếu không muốn đợi lâu. Bạn cũng cần có kỹ năng đi ngược chiều, đối mặt với dòng xe cộ đang lao ầm ầm trước mặt để sang điểm mình muốn, đỡ phải đi vòng vèo cho xa xôi.

Bạn cũng chẳng cần phải đi qua vòng xuyến nếu muốn, hãy cắt ngang cho nhanh, các phương tiện sẽ tránh bạn, dù hơi nguy hiểm nhưng nhanh hơn, tội gì! Tất cả những kỹ năng điều khiển này cần phải được hội tụ bởi khả năng “liều”. Ở Việt Nam, bạn phải liều bạn mới đi xe máy được.

5. Kĩ năng chọn vị trí

Trời nắng, bạn tạm dẹp qua luật giao thông. Hãy chọn chỗ có bóng râm khi dừng đèn đỏ, một cái bóng cây hay đứng cạnh một chiếc xe lớn chẳng hạn. Hãy đừng quan tâm người khác nghĩ gì, bạn chỉ quan tâm đến bạn mà thôi. Thực tế là nhiều người vẫn đang làm như vậy và thực tế là giao thông Việt Nam đang trở nên rối ren hơn cũng vì thế.

6. Kỹ năng lách luật

Đường đông, hoặc tắc nghẽn. Bạn hãy cố len lên, bất chấp luật lệ. Vì nếu bạn không len lên, bạn sẽ phải đứng hàng giờ chờ đợi mà đôi khi còn bị người khác ném cho vai câu chửi hoặc những cái nhìn khó chịu. Hãy vượt lên phía trước bằng cách lấn sang làn đường bên trái, đi lên vỉa hè, thậm chí là đi hẳn sang bên ngược chiều.

7. Kỹ năng đi xe bằng một tay

Nếu bạn đang vội, đang đi xe có điện thoại mà không muốn dừng lại. Hãy vô tư vừa đi, vừa gọi điện hoặc nhắn tin. Có điều, muốn làm được điều này, bạn phải có kỹ năng đi xe bằng một tay. Đừng lo, khối người đang làm như bạn. Dĩ nhiên, tính mạng của bạn là do bạn chịu trách nhiệm.

8. Kỹ năng sắp xếp và chuyên chở

Đừng nghĩ chiếc xe của bạn chỉ dùng để chở người. Nếu bạn muốn chở hàng hóa gì cồng kềnh trên xe máy mà không muốn thuê xe ôtô, bạn vẫn có thể làm được. Hãy vừa đi, vừa vác, vừa đi, vừa treo, vừa ôm, vừa đi vừa kéo thêm một chiếc xe bò hoặc vừa đi vừa đẩy thêm một chiếc xe khác. Bạn hãy học một số người ở khả năng chở 4-5 người trên một chiếc xe – số người mà bạn phải thuê một chiếc taxi 4 chỗ vẫn thấy chật chội. Bạn cũng có thể chuyên chở tất cả những gì bạn mua được từ siêu thị về nhà từ tivi, tủ lạnh, giường chiếu, bàn, ghế… miễn là bạn biết cách sắp xếp và trốn được mấy anh cảnh sát giao thông.

9. Kỹ năng chiến đấu

Cuối cùng, để đi xe máy được ở Việt Nam, bạn phải được trang bị cả kỹ năng chiến đấu. Nếu xảy ra va chạm rất có thể bạn phải đối mặt với những lời chửi rủa, nặng hơn nữa là những cú bạt tai, những cú đấm hay “bị ăn” cả cái mũ bảo hiểm vào đầu.

Kết luận

Thật buồn khi chúng tôi phải nói với bạn những điều trên đây, nhưng thực tế giao thông ở Việt Namđang là như vậy. Nếu bạn muốn thay đổi tình hình giao thông ở Việt Nam, hãy tôn trọng luật lệ, hãy có ý thức hơn khi tham gia giao thông. Đó mới là điều chúng tôi muốn khuyên bạn. Hãy chung tay để việc tham gia giao thông được trở nên an toàn hơn và mong bạn sớm không phải dùng đến tất cả những kỹ năng mà chúng tôi vừa nêu ra.

Theo Autodaily.vn

...
    mr.kotjk, DesignerDuongLe, khi koi8 người khác thích bài viết này.
  2. luân võ

luân võ Thành viên cấp 2

mình nói bác đừng buồn chứ. mình chấp hành 1 chuyện còn người khác có chấp hành theo ko là 1 chuyện. sống môi trường nào thì phải thích nghi. ở bầu thì tròn ở ống thì dài

-mình từng đừng đèn đỏ và bị 1 thằng ku chạy sau húc thẳng vào đít xe. và cái lỗi tất nhiên của mình. đèn vàng 1s thì vẫn còn cơ hội vượt mà

-đèn xanh đi tới bị 1 bà cô trong vỉa hè phang ngang qua bên kia. lỗi thì chắc cũng của mình. đèn xanh. người ta trên vỉa hè nhưng cũng là phần bên này và đèn xanh thì được đi kể cả băng ngang

-bơm xăng vừa đi ra chuẩn bị qua đường (trong tình trạng kẹt đường va đi ngược đường nhưng đi trong phần phía trong thôi chưa ra phần đường chính, và tất nhiên đi chậm vì mới bơm xăng đi ra mà) bị 1 gã vượt xe bay vào quẹt phải vỡ tủ kính nhà người ta. hậu quả xém bị gã cùng đám bạn quánh. ông gia vừa tới bênh mình thế là cũng bị cả đám đó hù cho chết khiếp còn 1 mình mình chống chọi. và cuối cùng mình phải bỏ tiền bồi thường tủ kính và tiền thuốc cho gã

- đang chạy thẳng gặp bà chị ko xi nhan chạy giữa đường ngẫu hứng thắng xe định rẽ phải. hậu quả né bà chị gặp trời mưa mình bị trật vai ở nhà 1 tháng

..... đó là 1 ít trong 1 ít các trường hợp của mình. nếu bạn chứng kiến cảnh ông bác trạc tuổi cha mình 5x bị quẹt xe và bị thằng nhóc trạc tuổi e mình 1x-2x cho luôn cái bạt tai vô đầu

Kết luận nếu chạy xe đàng hoàng khi đã xảy ra sự cố, nếu ta hiền thục đứng dậy giúp đỡ có thể bị trở mặt đòi tiền bồi thường hoặc là miệng bé thì hay cơ bắp ko có thì bị ăn đấm, và bị đòi bối thường là chuyện thường, nhưng ít ra còn hơn chống trả và bị cả đám cho ăn chuối xanh...

cách tốt nhất đó là hòa đồng với mọi người ai sao ta vậy. lỡ quẹt ai thì cách tốt nhất có thể là chạy thật nhanh thoát khỏi chỗ đó là ok nhất nếu ko muốn bị ăn đòn
    mr.kotjk, marine1213, Linh Giang36 người khác thích bài viết này.
  3. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

bài nì chuẩn wá sức :))
    cái số 2. là wan trọng nhất khi ra đường ^^
    còn 1nguyên tắc đơn jản là pán đoán để nhường cho người sau lưng nữa, nguyên tắc của mình là nhường người già, đàn bà, con gái và người có vẻ vội vàng (ko là bị ủi đít ngay) và ngăn cản mí tên láo lếu vượt mình, wan trọng nhất là...giữ người chạy kè kè bên mình mà họ ko hỉu là sao cứ kè kè bên cạnh =))

còn nếu giữ cái kết luận lại cho mình thì chắc pải để tính mag ra đi mất :(
  4. Herolua

Herolua Thành viên cấp 1

#2 "cách tốt nhất đó là hòa đồng với mọi người ai sao ta vậy. lỡ quẹt ai thì cách tốt nhất có thể là chạy thật nhanh thoát khỏi chỗ đó là ok nhất nếu ko muốn bị ăn đòn"
    -Nếu như ai cũng nghĩ như vậy thì đến khi nào vấn đề ùn tắc giao thông (UTGT) mới được giải quyết.
    -Người ta nghiện bạn cũng nghiện theo à, người ta lao vào xe tải bạn cũng "người ta sao ta vậy" luôn à. Chung quy cũng vị sợ bị ăn đòn nên mới thế (:|. Nếu bị quẹt không cần nói nhiều làm gì, cho dù người ta có sai thì cũng cố cãi cho đúng thôi. Tốt nhất cứ gọi CA ra, rồi cho họ giải quyết, việc gì phải bồi thường khi mình không phạm lỗi. Còn các bạn nói không tin CA thì mình thua^:)^ , lên rừng sống cho khỏe:-H. Trên rừng đám khỉ nó không biết lừa nhau đâu. Đâu phải ai cũng tệ như nhau đâu phải không :-bd.

-Còn vụ việc trên thì mình thấy việc UTGT cũng một phần do người tham gia GT gây nên, chứ không phải lỗi riêng gì hạ tầng cả.
    -Các bác thấy kẹt xe thường đổ lỗi cho bộ giao thông, hạ tầng...Thật ra các bác cũng biết nguyên nhân tại sao nhưng ko giám thừa nhận đó là vượt đèn đỏ, lấn phần đường đi bộ, buôn bán ngoài vỉa hè, không xi nhan khi rẻ...chính những cái đó cũng gây nên UTGT.
    -Ngay cả văn hóa xếp hàng còn không ra cái hệ thống trật tự gì thì nói gì đến việc lái xe trên đường. Chen lấn nhau rồi bị móc túi, rồi chửi bới này nọ, chửi đám móc túi, chửi công an trật tự, chửi xã hội tha hóa, chửi cơ quan chức năng....[-( Không có lữa làm sao có khói được. (còn xếp hàng mà vẫn bị móc tui thì ít ra mình cũng biết người đằng sau mình là ai).
    p/s: Sống thật vui tham gia thông thông thật an toàn nhé! :-bd
  5. luân võ

luân võ Thành viên cấp 2

Herolua tùy bạn nghĩ. nếu bạn biết tình cảnh lúc đó của mình thì khác. vừa đổ xăng đi ra.
    gặp thằng đó phóng nhanh lấn vào phần đường trong để vượt. né làm sao cho kịp...
    thấy nó té chúi vào tủ kính nhà người ta mình dựng xe đàng hoàng tử tế quay lại xem nó thế nào...
    nó đứng dậy sau đó đám bạn nó vây xung quanh mình.... ko ai dám lại bênh mình. có 1 ông già vừa đi tới phân bua bênh vực cho mình là do nó chạy nhanh lấn đường. nó quay ra đòi đánh ông già. còn lại 1 mình đứng đó cùng đám bạn nó...
    lúc đó rút điện thoại gọi công an hả bạn??? bây giờ hoặc đền tiền thuốc với đền tủ kính hay là chờ công an đến hốt xác mình về bệnh viện rồi điều tra chúng nó là ai à....

còn phần mình nói hòa đồng ai sao ta vậy ko có nghĩa là nghiện ngập hút chích ai sao ta vậy... bác lý luận theo kiểu tiêu cực thì ra tiêu cực thôi... ví dụ xếp hàng. bay giờ đi cậu đi mua bánh mì ai cũng lao vô đòi mua để kịp đi học, kịp đi làm,.... mặc dù chẳng phải là gấp đến mức đó chỉ muốn nhanh để đi về. cậu ko hòa đồng vậy cậu ngồi đó chờ 30p để mua ổ bánh mì à???
    Herolua thích bài viết này
  6. Herolua

Herolua Thành viên cấp 1

#luân võ. Tùy tình huống mà mình xử lý khác nhau thôi, đâu nhất thiết là lặng thầm cho qua, nếu như vậy thì cả đời mình bị thiệt và cái đám côn đồ đó được nước làm tới thôi.

Còn cái vụ bánh mì gì đó thật sư bất kể thứ gì đi nữa, gặp cảnh chen lấn thì mình thấy không có hứng thú bay vào đám bát nháo đó rồi. Đâu nhất thiết là phải ăn bánh mì, đâu phải chỉ có 1 nơi bán thôi đâu đúng không, và không ai rãnh để chen lấn mua một ổ bánh mì khi đang rất bận!

Time thì ai cũng như ai, ai cũng có việc như ai cả thôi, đâu phải lấy lý do bận việc là mình có quyền chen lấn lên trước đâu, ý thức mỗi người thôi. Điển hình đợt trung thu vừa rồi ngoài Hà Nội có quầy bán bánh trung thu truyền thống đấy, nếu người trong quầy không buộc khách mua xếp hàng thì kiểu gì cũng xảy ra cảnh chen lấn thôi. Nếu bạn có xem tv quay cảnh dân người ta xếp hàng dài để chờ đến lượt mình mua thì cảnh đó nó rất chi là đẹp! Bạn có quyền mua bánh ở bất kỳ đâu, nhưng muốn mua ở đó bạn phải xếp hàng, lựa chọn là ở bạn thôi.:-bd
  7. luân võ

luân võ Thành viên cấp 2

tùy bác ;) ko hứng thú tranh cãi :)) mình đi làm xa gặp mấy chuyện vậy thì chấp nhận chả hơi đâu day dưa tốn thời gian, buồn là cũng chẳng phải là giang hồ hay cơ bắp... gặp giang hồ né cho lành :)) đứng đó đôi co đòi công lý... đời chẳng được như phim. chả muốn ngày x tháng y năm z. quẹt xe tại khu A, xảy ra cãi vả xô xát.... kết quả ông Luân Võ lên dĩa trên đường cấp cứu. hiện tại công an đang điều tra đâu :))
    Herolua thích bài viết này
  8. Herolua

Herolua Thành viên cấp 1

Cái này đâu phải là tranh cãi, mà gọi là giao lưu và tranh luận một vấn đề nhức nhối làm chúng ta bối rối của xã hội. Chắc một phần mình học võ nên không thấy sợ cho lắm >:). Thôi dù sao thì mỗi người một quan điểm, chúc bác lái xe cẩn thận, thượng lộ bình an hạ lộ nằm yên nhá=))
    luân võ thích bài viết này
  9. mr.kotjk

mr.kotjk Thành viên cấp 2

chuẩn quá đi :))
  10. mr.kotjk

mr.kotjk Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn