Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ các bác đi trước tư vấn chọn mua máy ảnh : Canon 7D | Canon 60D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi mr.btg07, 21/7/13.

?

Nên mua loại nào ?

1. 7D

18 vote(s)
    56.3%
  2. 60D

14 vote(s)
    43.8%

Lượt xem: 16,873

1. mr.btg07 Thành viên cấp 2

Câu hỏi này có lẽ đã cũ nhưng do đang cực kì phân vân do chưa hề có chút kinh nghiệm nào trong lĩnh vực này lên vẫn mạo muội xin nhờ những người đi trước tư vấn giúp.
    Hiện tại em chỉ có khoảng 30tr và đang phân vân giữa 2 lựa chọn trên.
    Mục đích : Chụp ảnh và làm phim (50-50)
    Do những topic tranh luận giữa 2 dòng máy này vẫn có rất nhiều những ý kiến trái chiều nên lại càng hoang mang.
    Vậy nhờ những người có kinh nghiệm sử dụng hoặc am hiểu về 2 dòng máy này tư vấn giùm.
    Và mua máy ở HN thì ở đầu giá tốt , uy tín và bảo hành chuẩn ?
    P/s : Giờ em đang hơi nghiêng về bên Canon 7D + EF-S 15-85mm.

...
  2. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

60D tầm 13tr6, bạn còn tận 16tr hơn để sắm lens nhé.
    mr.btg07 thích bài viết này
  3. I Love SRC

I Love SRC Thành viên cấp 2

em nghĩ là 60D bác à, cái màn hình xoay chụp đẹp nhiều tình huống nhé, rồi để đạn mua lens nữa
  4. mr.btg07

mr.btg07 Thành viên cấp 2

Các bác có thể tư vấn rõ hơn 1 chút nữa về các tính năng k ?
  5. Eric.K

Eric.K Thành viên cấp 2

6. mr.btg07

Eric.K cái này em xem rồi cơ mà quan trọng là nhìn thông số k hiểu gì cho lắm :-ss
  7. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Về khả năng chụp ảnh thì 7D ăn đứt 60D hầu hết mọi mặt. Nhưng xét trên phương diện bạn cần làm phim nên mình nghĩ nên lấy 60D vì khả năng thu âm thanh tốt hơn 7D "manual control of recording levels"
    mr.btg07Vo Hoang Bac thích bài viết này.
  8. mr.btg07

xuangiang1011 cảm ơn bác , em sẽ cân nhắc kỹ vấn đề này
  9. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

LOL, 7D là vua Crop rồi. Nhưng mình khuyên bạn nên mua 60D và đầu tư nhiều hơn cho lens. Một lens của Canon lúc nào cũng được thay thế và cải tiến chậm hơn body, và giá bán lại cũng không bị sụt nhiều như body. Sau này kiểu gì cũng lên Full Frame, giá của 7D và 60D chênh lệch nhiều nhưng chất ảnh cũng không khác nhau là mấy đâu nên dùng số tiền chênh lệch đấy để đầu tư vào lens thì hơn.
    Tóm lại vẫn là 60D + Lens L :)))
  10. mr.btg07

Cảm ơn bác !
  11. Huy Lou

Huy Lou Thành viên cấp 1

60D nhé thím
    http://snapsort.com/compare/Canon_EOS_60D-vs-Canon_EOS_7D
    Chụp ảnh thì 7D hơn với 19 điểm ảnh :3, căng lòi mắt, nhưng quay film thì thua xa 60D đặc biệt trong các tình huống quay ở góc khó, lăn lê bò trườn nhờ camera xoay 60D. Quay film cũng mượt hơn.
    Chốt 60D và lens xịn.
    Chụp ảnh làm ếu gì, cờ nhíp hay hơn :))
  12. Long Ruồi

Long Ruồi Thành viên cấp 2

30tr = 60D (~11tr) + 30 1.4 sigma + 85 1.8. Còn dư tận 5 6tr mua flash + chân máy chân đèn + trigger + soft box, + cơ số thứ linh tinh =))

Không thì 7D (~16tr5) + 30 sig (~6tr5) + 85 1.8(~6tr5). Mua đồ cũ nhé, vừa đủ đó.
  13. lamthanhtu40

lamthanhtu40 Thành viên cấp 2

Mình từng phân vân giống bạn và đã chọn 60D , tuy 7D ăn đứt về chất ảnh nhưng độ lấy nét và điểm ảnh của 60D cũng ngang ngữa nhau ,bạn nói làm phim nữa thì 60D có màng hình lật xoay thì dễ tạo góc cho bạn , còn 7D giá thành cũng 21tr nhưng nó vẫn ko full frame vẫn còn dòng crop , cho nên bạn mua con 60D là tiện vừa chụp vừa quay giá chỉ 14tr (body) ,còn dư tiền thì bạn đầu tư lens ..
    Chúc bạn vui
  14. Son Hoang.13

Son Hoang.13 Thành viên cấp 1

Về chuyện bắt góc thì thay vì h 60D dễ dàng để có shot hình đó do có MH lật, nhưng cũng k phải là k thể để 7D có góc ảnh tương tự => Cái này chưa đủ để gọi là "Thua xa" đâu bác Huy Lou !!!
    7D giá nhỉnh hơn 60D => nên bạn có nâng cấp thì số tiền phải bù sẽ ít hơn !

Nói về tính năng quay phim thôi nhé, chụp ảnh có google rồi !

7D : Khử noise tốt hơn 60D cả khúc (vì có dual chip), cái này rất quan trọng khi quay phim thiếu sáng, vì khử noise trên phim mất nhiều thời gian hơn là trên hình !!

7D : bây h cũng có thể update đc fw "Magic Lantern" hỗ trợ quay phim khá nhiều, về lấy nét, thu âm, HDR mode, cân bằng WB như là máy quay chuyên nghiệp, v.v.. => nên google để biết thêm vì nó rất bổ ích !

7D : giảm hẳn tình trạng viềm tím (sọc 7 màu) từ lens khi quay phim 1 cách đang kể, hiện tượng này thường xuất hiện khi sd cái lens wide và tại các vùng tương phản sáng mạnh trên phim !

7D : sử dụng thẻ CF, cho tốc độ ghi tốt hơn, đỡ nóng máy hơn và dễ phục hồi bộ nhớ hơn là thẻ SD khi có sự cố.

Về cái nào mượt hơn cái nào thì nên coi lại ! 7D quay phim cũng đủ định dạng phim như là 60D. h thử tối ra ngoài quay phim thì biết cái nào mượt hơn cái nào liền.

..v.v.

Mình từng sd 7D, nếu xét về tính năng thì thích nó hơn cả 5D II (vì 5D II công nghệ khá cũ, 2008, nếu nói về tính năng thì chả hơn đc 7D, tốc độ chụp cũng thua, quay phim k thể quay đc 60fps => k thể cho ra thước phim slow mượt mà bằng 7D đc, chỉ hơn đc là FF và độ màu cũng như độ nét tốt hơn).

Nếu có 30tr trong tay khuyên bạn nên dành dụm xíu nữa thôi (hoặc mượn ^^ cái này là mình đang khuyên mua 2hand nhé) để mua đc combo : 7D + 24-105L là vừa đủ chụp lần quay phim... ! dù gì lense L khi bán vẫn có giá hơn mấy lens kit..

Không thì 1 lựa chọn khác thì bạn nên suy nghĩ về 70D :)) (đang nói về tính năng nhé, tầm giá chừng 1200$ => về vn có thể hơn xíu)
    mr.btg07Huy Lou thích bài viết này.
  15. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Son Hoang.13: mấy ông xài 5D mII đã khóc thét khi 7D có tận 19 điểm lấy nét =)))))
    Như mình đã nói, 7D là vua Crop mà :)))))
    Tầm giá 30tr mà cố thêm tầm 5-6tr nữa thôi là có thể rinh cả 60D + 24-70L rồi (cái này hợp lý hơn vì nếu lo thiếu góc thì 7D cũng thiếu thế thôi :v :v)
    Tiêu chí của mình vẫn là lên lens trước khi lên body :">
  16. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

7D khử noise tốt hon 60D nhưng ko đáng kể cho lắm, thường thì quay film ánh sáng sẽ được set up. Viền tím là do lens, body ko quyết định phần này, thẻ nhớ thì bh công nghệ cao, thẻ nhớ SD đã vươn lên ngang tầm với thẻ CF về tốc độ. 60D có màn hình lật xoay, thuận tiện khi có thể tạo được nhiều góc hơn 7D. Giá thành rẻ hơn 7D, trong khi có khả năng "manual control recording level" điều chỉnh cấp độ thu âm để khử những tiếng ồn ko cần thiết. Quay film thì thường focus tay nên cái 19 điểm focus ko thể phát huy. 7D hơn 60D về khả năng chụp ảnh nhưng 60D vẫn hơn đứt 7D về khả năng quay film I-)
  17. Huy Lou

Huy Lou Thành viên cấp 1

Son Hoang.13 : cái vụ camera lật là ý mình đang ám chỉ quay video :D, chứ shot thì thế nào chả được.

Magic lantern cũng hỗ trợ cho 60D mà =P~
    Hai cái kia mình chưa trải nghiệm nên chưa biết :3
    Còn mình dùng từ "mượt" ý nói là cầm 60D quay "tiện tay, tiện mắt" hơn thôi :D
  18. mr.btg07

Hú hú , các bác cứ choảng nhau thật mạnh vào cho em đc nhờ :v :v
    Cơ mà cho em hỏi chút là nếu máy đã chụp đc 10k shot thì có ảnh hưởng gì nhiều k?
  19. Long Ruồi

Long Ruồi Thành viên cấp 2

cứ mua máy cũ. Xài mà cứ nơm nớp lo sợ thế quái nào ra đc ảnh đẹp.

30tr đủ chiến 7D + 30 sig + 85 1.8. Bộ này ăn đứt hết các option trên. Nhớ lùng hàng cũ, chả có hư hại gì đâu. Chưa chắc L ra ảnh ngon hơn op này =))

Tớ đang xài con 5D gần 60 80k shot đây. Mưa gió vô tư. Tư vấn đến đây thôi.
  20. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

• http://snapsort.com/compare/ Cho bạn cái web, vào gõ tên 2 cái máy vào + thêm ít vốn tiếng anh, chắc bạn tự chọn đc :D

Ủng hộ diễn đàn