Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ giúp] Dấu chấm bị nhảy sang phải trong InDesign

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe InDesign' được đăng bởi kotozin, 12/10/15.

Lượt xem: 15,896

1. kotozin Thành viên cấp 1

Chào mọi người
    Mình đang chế bản sách nhưng copy từ file cũ sang file mới
    Khi copy text thì dấu chấm bị nhảy sang bên trái, các bạn có thể giúp mình cho nó về vị trí bên phải được không bbcFe0A.jpg

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/10/15
  2. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

up, cần giúp khẩn cấp ạ
  3. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

Nếu thay cả document thì Ctrl + F:
    - Find what: [Space].
    - Change to: .[Space]
    - Search: Document
    >>> Nếu xác định là thay hết thì Change All, còn ko thì Find > Change, Find next > Change
    - Find format sử dụng khi bạn muốn thay đổi ở 1 style nhất định nào đó
    * [Space] là bạn bấm nút cách như bt thôi chứ ko gõ như mình, Indesign nhận biết đc hết
    Kim Anh Anh thích bài viết này
  4. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Hình như chỉnh trong Mục Paragraph, tô đen xong ấn vào cái icon hình tam giác với chữ P ấy bạn, lúc trước mình gặp trường hợp này rồi. :D
    kotozin thích bài viết này
  5. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Medic mình làm được rồi bạn ạ, cảm ơn bạn rất nhiều, cứu cho mình 2 tuần làm việc
  6. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Có một lỗi khác bạn ạ ( phần mình khoanh đỏ )
    Có vài khung text khi mình cho vào trong trang thì bị nhảy khoảng cách dòng , mà cho ra ngoài thì không bị thế nữa
    Mình cũng không thấy có bất kỳ text warp nào quanh đó[​IMG]
  7. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Bạn tô đen xong vào phần Character chỉnh lại leading xem (icon 2 chữ A nằm lên nhau ấy)
  8. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

hic... mình làm 1 lần vài trăm trang, chỉnh kiểu bôi đen từng dòng chắc mình nghỉ đi làm cái khác luôn... làm indesign mà ko dùng style thì lâu lắm ...
  9. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Medic chỉnh Leading ko được bạn ạ
    tóc đen mình có dùng style mà
  10. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

Style là linh hồn của indesign mà bạn dùng mỗi character style thế kia thì rất lâu, bạn nên học sử dụng paragraph styles sẽ làm việc nhanh hơn
  11. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Thực ra mình vẫn đang vừa làm vừa học
    Vừa tiếp cận đc 1 tháng thì ông làm cùng có kinh nghiệm nghỉ, giờ chỉ có mỗi mình. Vừa mò vừa làm
  12. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Sách tiếng Anh à, làm sách kiểu này chuối! :D
  13. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Kiểm tra cái Frame chữ V ở cuối dòng đi, có lẽ để cái ô đó ở None Text warp là hết
  14. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Còn phần dấu chấm bị nhảy ra sau, chỉnh ở phần trên chỗ phần Metric hoặc phần ngôn ngữ chỗ chữ A nhé, mình bỏ làm sách 2 năm rồi, nhưng nhớ là ở chỗ đó, chỉnh về English thường hay English US gì đó (P/S: Cái lỗi này dính khi ngày xưa mình cài Ai5 trên win32 bit thì bị, Nhưng giờ mình cài win 64bit (8.1). Không thấy còn lỗi đó nữa nhé! vừa test xong
  15. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Nhưng nhìn cái lỗi dấu chấm của bạn kia không phải là Lỗi do để sai định dạng. Giống như bạn tóc đen nói, chỉ cần Replace là hết nhé. Muốn sửa cả cuốn sách thì chỉ cần chọn All Dcoment là ok
  16. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

theo mình thấy bạn ko có đc kiến thức cơ bản, font size là 11 mà lại để leading 12, vì mình thấy phần chữ tiếng anh to hơn nên chắc tiếng việt font size là 10 nhỉ. Bạn nên chỉnh body text là 10p với font helvetica nhé ... uviPnpP.png
    để cho tất cả body text thằng hàng, bạn nên dùng chức năng này, vì bạn chỉ dùng 1 Basic paragraph nên chỉnh cái đấy thôi, chọn All Lines nhé.
    Grid là những dòng kẻ màu xanh đó
  17. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Giờ mới để ý bác làm Indesign. E k biết Indesign bác ơi :))
  18. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Đây các bác ạ, em sửa hết rồi vẫn bị như vậy
    Cứ đưa frame text vào trong là bị nhảy
  19. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

kotozin mình làm chưa gặp trường hợp này bao giờ mà mình từ lúc học đến giờ chỉ quen dùng bản CC, bạn có teamviewer ko? chứ nhìn ảnh thì mình ko mần đc
  20. kotozin

kotozin Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn