Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ giúp tư vấn mua máy ảnh và lens

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi LeeFly, 6/6/13.

Lượt xem: 2,974

1. LeeFly Thành viên cấp 2

Chào tất cả các bác
    Hiện giờ em có tầm khoảng 27-28tr
    Em định mua 7D 2nd giá 17tr
    Em còn khoảng 10-11tr
    Các bác tư vấn giúp em chọn lens cho phù hợp với ạ ( lens 2nd )
    Nhu cầu chủ yếu của em là : Chân dung = 70% . Ngoại cảnh + Linh tinh = 30%
    Các bác tư vấn giúp em với ạ :D

...
  2. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

đã lên thì lên hản FF bạn nhé không thì mình nghĩ là 50d là đủ ( mình cũng đang sài 50d ) còn tiền mua L cho nó ngon !! ( mình cũng mới mua máy khi nào mua dc ới mình có mẫu cho chụp ké để lên tay phát bác nhé ) !!
    LeeFly thích bài viết này
  3. Michaël Mysterie

Michaël Mysterie Thành viên cấp 2

yeap, pác Hoa Anh Túc nói có lý! có tầm đó tiền mà mua 7D uổng vãi - lại còn 2nd hand chứ...>.<"
    không đủ để lên fullframe thì thôi mua mấy dòng trung trung như D90 của Nikon hay 50D của Canon rồi dư tiền lên mấy con lens xịn là ngon - sau này chụp lấy lại vốn đổi cái body sau, lens ngon vẫn giữ lại xài tiếp được!
    LeeFlyNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  4. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

cứ Từ từ quyết nhé khi nào có mẫu ới mình tiếng chụp ké phát nhé mình đang gà cái khoản này quá !! ~~
  5. Vũ Acoustic

Vũ Acoustic Thành viên cấp 1

Nếu bác chỉ có tầm tiền đấy và không có ý định lên FF thì mua 50D, nếu thích quay phim thì 60D
    Bác sẽ còn thừa GẦN 20tr cho lens
    Nếu bác mới chơi vote bác mua 50f1.4 chân dung, kit phong cảnh, tiền còn lại mua phụ kiện chân máy, túi tiếc lung tung
    Còn nếu bác thích đa dụng vote bác mua 17-55 ( King Of Crop - nếu không có ý định lên FF ), còn nếu muốn lên FF mà đa dụng vote bác từ từ, tích góp mua 24-70L :))
  6. LeeFly

LeeFly Thành viên cấp 2

Ông anh em cũng đang dùng 5Dm1 + 24-70 f2.8
    Ông ấy bảo em mua 7D vì ảnh sàn sàn nhau với 5D, mà 7D có cả quay HD, ông ấy khuyên em lên lấy 70-200 non IS về bắn :|
  7. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Mình thì mình xài NIKON, nên mình nghĩ nếu bạn xài NIKON rước D7K + KIT 18-105f3.5-5.6 cũng khoảng 23tr + thêm lens 50f1.8 nữa cũng tầm 27-28TR. Bắn thoải mái rồi,... Mình cũng y chang thế. Quan trọng là UPDATE về sau nữa, LENS tầm trung của NIKON giá rẻ xài ổn, LENS tầm trung của CANON, chất lượng chán hơn LENS cao cấp của nó, thua 1 tí so với tầm trung NIKON, giá cao,... :">
  8. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

7D + 70-200 nonIS là không tồi, vì độ rung của 70-200 sẽ được bù trừ bởi khả năng chụp cực nhanh của 7D.
    Nếu bạn chưa có ý định lên FF (or chưa có điều kiện lên trong thời gian dài) thì mình khuyên 50D (or 60D) + Tamron 17-50 2.8 VC. Chơi nguyên hàng chính hãng Brandnew bảo hành đầy đủ luôn, chứ tội gì phải dùng 2nd hand. Còn dư thì mua phụ kiện là ok ~
  9. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

60D + 17-50 + 85 đi bác
    Còn tiền thì sắm flash với cả phụ kiện.
  10. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ryan Lee
    Bạn giải thích dùm mình đoạn này với :-/
    Ryan Leexxxmoon thích bài viết này.
  11. Ryan Lee

xuangiang1011: nonIS ở các dòng lens của Canon nghĩa là chức năng khử rung của lens yếu hơn, 70-200 là lens tiêu cự dài, nếu bạn thử cầm chụp sẽ biết vì sao Nam Cường lại hát bài "Khó"=))
    Còn 7D là dòng CropFrame thay thế cho 6D (sử dụng trong chụp ảnh thể thao) ở thị trường tầm trung nên được thừa hưởng tốc độ chụp nhanh (đặc thù), nếu để 7D5D cùng giữ phím chụp nháy liên tục thì sẽ thấy tốc độ màn chập của 5D kém hơn rất nhiều.
    1 lens khử rung yếu + 1 body tốc độ chụp nhanh là bù trừ khá thích hợp cho nhau~
    Trên quan điểm cá nhân của mình thì là như thế, còn mình cũng có chụp nhiều bằng 70-200 IS rồi chứ nonIS thì chưa nên chẳng biết cái độ "khử rung yếu" của nó thế nào cả =)))
  12. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

Ryan Lee
    7D 8fps ảnh hưởng gì độ rung của 70-200 mà bù trừ hả bác :))
    LeeFlyRyan Lee thích bài viết này.
  13. xuangiang1011

LOL tốc độ màn trập mới là thứ ảnh hưởng tới độ rung hay ko rung của ảnh 8-}
    60D, 7D hay 5D tốc độ màn trập bây giờ đều đạt ngưỡng max là 1/8000s hết nên ko thể nói tốc độ chụp của 7D nhanh khiến ảnh ko bị rung đc :3 :3. Ở tiêu cự đó trên crop thì chỉ cần khoảng 1/500s là ảnh đã đủ nét, ko bị nhòe. Còn cái bạn nói đến là tốc độ chụp tương đương với số hình trên 1s, ko ảnh hưởng gì tới độ rung hay nhòe của ảnh 8-}
    Ryan Leexxxmoon thích bài viết này.
  14. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

"non IS" là ko có Image Stabilization, là ko có chống rung, ở đó mà yếu.
    Hơn nữa trên FF tốc độ màn chập cần thiết ở 200mm sẽ chậm hơn trên crop, chỉ cần 1/200s trong khi trên crop là 1/320s
    Và 6D là dòng với của canon, chuyên dùng chụp chân dung, fps cực kì thấp, cái này mình nghĩ chắc bạn viết nhầm với 60D
    Ryan Leexuangiang1011 thích bài viết này.
  15. Ryan Lee

xxxmoon: à, ý mình là trong chụp ảnh thể thao thôi bạn ;))

ủa mình tưởng 6D là chuyên chụp thể thao chứ @@
    xuangiang1011: :like: Thì mình nói đó cũng là trên quan điểm cá nhân thôi bạn :P dựa trên lý thuyết thôi chứ chưa thực nghiệm gear như thế bao h cả =)))
  16. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Ryan Lee e nghĩ bác hơi nhầm cái chụp nhanh, cái chụp nhanh của 7D ở việc chụp sport là do nó lấy nét nhanh và chụp liên tục nhanh nên chụp được khoảnh khắc, vì khi chụp sport bao giờ cũng là chụp liên tục một hành động, chứ thời gian cho một phát chụp hay shutter speed nó đâu có khác đâu, vì cái đấy do mình chỉnh mà :O
    Ryan Lee thích bài viết này
  17. xuangiang1011

Thì mình cũng biết là quan điểm cá nhân nhưng bạn đang nhầm giữa 2 khái niệm tốc độ chụptốc độ màn trập thôi.
    6D là dòng Fullframe giá rẻ mới của Canon, về tính năng thì thiên về chụp chân dung, con người hơn là thể thao vì hệ thống focus và tốc độ chụp cũng đc rút gọn đi để giảm giá thành.
    1 bài review khá hay về 6D bên tinhte.vn :D
    http://camera.tinhte.vn/threads/trai-nghiem-chup-anh-voi-canon-6d.2114986/
    Ryan Lee thích bài viết này
  18. Ryan Lee

Ồ, sr, mình nhận sai :">
    Nghe mấy ông anh nói 6D bọn nó chụp thể thao nhiều nên cứ hằn sâu cái suy nghĩ ấy =))))
    hth02x1: cái đó mình cầm máy nên cũng biết chứ, nếu chụp 1 ảnh một thì mình kiểm soát speed được, mình chỉ nói trên khía cạnh chụp liên tục trong thể thao thôi bạn ;)))
  19. Ryan Lee

xuangiang1011: (Y) đúng là mình có chút nhầm lẫn, tại tập trung vào cái khả năng chụp thể thao của 7D quá :P
  20. LeeFly

LeeFly Thành viên cấp 2

em thấy 7D dòng crop nên cần lens rộng 1 tý, ko thì khi chụp lại phải lùi xa mỏi chân mới chụp được hình :|

Ủng hộ diễn đàn