Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ vả + học hỏi tách và ghép hình.

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi chokuro, 10/7/16.

Lượt xem: 2,952

1. chokuro Thành viên cấp 1

Bạn e có nhờ e ghép hình cháu vào nền mới cho đẹp, tách thì e dùng pen tách ra dc, nhưng mà loay hoay mãi để chỉnh cho hình cháu dc đẹp hơn để ghép vào nền thì bế tắc quá, ngồi mãi chả dc, với cả làm cách nào để ghép ảnh vào nền mới mà trông tự nhiên nhất ạ, nhờ các bác giúp e ghép bé vào nền mới với ạ, và tiện thể có thể nói qua các bước xử lý dc ko ạ, e thì tự vọc pts nên chỗ biết tý, chỗ ko gà mờ lắm ạ, mong dc học hỏi nhiều hơn :)
    ảnh cháu nó và ảnh e tách ra, mong các bác chỉ giáo thêm, e tách bằng pen tool ạ :), đặc biệt chỗ màu ố ở khuân mặt đó ạ, vào phần adjustment rồi vào lần lượt từng cái để chỉnh màu sắc mà cuối cùng chả đâu vào đâu, giúp e với ạ, hix :(

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. design.focus

design.focus Mới đăng kí

Bạn nên dùng Lightroom sẽ có những công cụ làm mịn da, chỉnh màu sẵc sẽ dễ dàng hơn, trên pts cần nhiều thao tác xử lý layer khó cho người không chuyên. Ghép ảnh với nề đơn giản thì chỉ cần thêm bóng cho hợp lý là ổn còn với nền là ảnh chụp bạn phải chú ý màu sắc hướng sáng, chỗ sáng tối trên mẫu cho phù hợp. Nếu thích thì bạn tìm hiểu về manipulation
    chokuro thích bài viết này
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@chokuro : hình người, bằng da bằng thịt, mà bạn tách bằng Pen, như là tách cái ly, cái chén, thì hư hình người ta, đâu còn làm ăn gì dc nữa ! :))

chokuro thích bài viết này
  4. chokuro

chokuro Thành viên cấp 1

tranvan.muon thế tách bằng công cụ gì là hợp lý nhất bác :(
    design.focus cảm ơn bác ạ, e lại thích mỗi pts, nghịch linh tinh cũng hay :), chỗ khuôn mặt bác chính kiểu gì vậy ạ, nói qua cho e biết với dc ko bác !
  5. design.focus

design.focus Mới đăng kí

chokuro ảnh chỉ kéo sáng và reduce noise trong lightroom. LR chỉ chỉnh màu sắc thôi bạn, còn cắt ghép phải pts :D
    Tôi nghĩ tách nền dùng công cụ nào cũng được quan trọng là tỉ mỉ một chút sẽ đẹp, cái trên tách nhanh bằng quick selection nên hơi lem nhem :)
  6. tranvan.muon

@chokuro : e bỏ cái chiêu cắt bằng Pentool đi, (hok bao giờ sài nó để cắt chân dung nữa), rùi từ trang này, lùi ra ngoài 1 trang, chọn mục Photoshop TUT, chọn mục Ghép Ảnh, trong kia, có các cao thủ rất giỏi, sẽ chỉ bạn cách tách ảnh bằng các chiêu rất hay, chúc e mau giỏi. :))

Tách hok bao giờ dùng đến Pen Tool đây :

Chỉnh sửa lần cuối: 12/7/16
    emkdeptraichokuro thích bài viết này.
  7. design.focus

design.focus Mới đăng kí

8. emkdeptrai

emkdeptrai Thành viên cấp 2

:| Mấy cái mình bik là:
    Dùng công cụ chọn : lasso, magic wand hoặc quick selection sau đó refine edge để chỉnh lại ( ban đầu nhìn nó khá lem nhem ), dùng đc cho mọi trường hợp.
    Dùng pen tool: dạng vector, chủ thể sau khi cắt rất sắc ( ko dùng cho mấy chủ thể lông lá lùm xùm )
    Dùng channel/ color: dựa vào sự chênh lệch sáng tối hoặc màu sắc để tách, tách viền của chủ thế khá chuẩn nhưng bên trong thì ko tốt lắm ( lại phải dùng lasso để chỉnh lại )
    Dùng blending mode: ko tính là tách, nhưng trong một số trường hợp đặc biệt ( nền trắng, nền đen ) có thể dùng đc
  9. thóc

thóc Thành viên cấp 1

ảnh nó độ phân giải cao = nét thì tách nó dễ, chứ ảnh chụp mà mờ thì tách hơi khoai.
    design.focus thích bài viết này
  10. chokuro

chokuro Thành viên cấp 1

tranvan.muon bác tách bằng gì thế ạ, đẹp quá, vs cả chỉnh màu sắc hình ảnh bằng những gì ạ, e thấy nhiều ảnh ghép khuân mặt màu khác vào chân dung khác mà các thím ấy chỉnh màu sắc bố cục như 1 người luôn, e thì cứ loay hoay mãi mà nó chả ăn nhập vào nhau gì cả, hix :(
  11. emkdeptrai

emkdeptrai Thành viên cấp 2

chokuro chỉnh màu bằng color balance nhá :|
  12. tranvan.muon

@chokuro : e vào bên ghép ảnh, xem các TUT do mình làm, * TUT mà có Avartar Ca Sỹ Đan Trường. là mình dành cho các bạn chưa biết Photoshop, vẫn làm dc rất đẹp.

Chỉnh sửa lần cuối: 12/7/16
  13. huynguyen88

huynguyen88 Thành viên cấp 1

tranvan.muon e cũng cắt bằng Pen đấy ạ ! mỗi tội hình hơi kém + mắt yếu ko thấy đường :))
  14. tranvan.muon

Chỉnh sửa lần cuối: 14/7/16
    huynguyen88 thích bài viết này
  15. Hà Duy Phương

Hà Duy Phương Thành viên cấp 2

mình hay tách bằng quick select thôi, lâu lâu dùng pen tools.
  16. PhuPhepBG

PhuPhepBG Thành viên cấp 1

ảnh cháu bạn. chụp chất lượng thấp quá. muốn làm đẹp cũng khó lắm
    tranvan.muonvietfashion thích bài viết này.
  17. Nguyễn V Đức

Nguyễn V Đức Thành viên cấp 1

tranvan.muon Anh có thể cho em link đc không ạ? Em tìm hoài không thấy, em mới học pts đc vài ngày!

Ủng hộ diễn đàn