Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ vả kỷ thuật trong AI (Bleed)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi GiaLong0722, 15/12/15.

Lượt xem: 18,644

1. GiaLong0722 Thành viên cấp 1

Mình định làm cuốn Brochure trong AI tầm 12 trang khổ A4.... nhưng gặp vấn đề về canh Bleed nhờ Anh Em giúp đỡ.

VD:
    Trang 1 và 12 (là 1 cặp trang) (ghép đôi lại thành A3 trong lúc thiết kế)
    Trang 2 và 3 (là 1 cặp trang)
    ----------------------------------
    - Em muốn chừa trang lẻ Bleed left =0 và trang chẳn Right = 0
    trong đó trang 1 có top =3 bottom=3 right =3 left =0
    trang 12 có top =3 bottom=3 left =3 right =0

Như trong hình thì ở giữ 2 trang không có bleed tràn lề hoặc là sát mếp trang.

(giống trong Indesign)

thanks Anh Em

...
  2. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Mình hiểu sơ sơ như này:
    Việc out Fim này còn tùy thuộc vào khổ giấy của bạn.
    với A4 dập gim hay keo gáy.
    cách thức trở nó hoặc trở khác.
    --- > Nếu bạn tự in
    bạn phải hiểu bạn đang muốn in ở khổ giấy nào ( trở nó hay trở khác) núc đó bạn sẽ biết phải sắp xếp trang làm sao cho hợp lý.
    --> muốn chừa trang ( chừa trang ở đây người ta tính là background - nền trang)
    có 2 loại : là background Vector and background Pixels "photos".
    mỗi kiểu có cách chừa trang riêng.
    - Nói thế nào nhỉ ( với background Vector )
    A4 bên phải: ta căn cạnh trên thừa 2mm, cạch dưới 2mm và 2mm theo cạnh bên phải của nó. ko để thừa bên trái.
    tương tự bên trái: ta căn cạnh trên thừa 2mm, cạch dưới 2mm và 2mm theo cạnh bên trái của nó. ko để thừa bên phải.
    -> Căn làm sao cho chuẩn:
    Tổ hợp phím ctrl + k tùy vào General của bạn đang để đơn vị nào. CM = 0,2; mm=2
    phím tắt ( A ) quét vào cạnh mà mình muốn tăng size sài phím mũi tên ( trên, dưới, trái, phải ) để tăng size cạnh. mỗi 1 lần ấn tương ứng với đơn vị mà bạn đặt
    Chú ý: (để File trong Artboard sau đó mới tăng size mỗi cạnh )
    Còn với file ảnh:
    cái này mà nói ra chắc chớt.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/12/15
    MasterDanhGiaLong0722 thích bài viết này.
  3. GiaLong0722

GiaLong0722 Thành viên cấp 1

nmplela : thanks ban

Ý mình muốn là: mình có 2 Artboard1 và Artboard1 (khổ A4) đặt cạnh sát nhau thành khổ A3 và phần Bleed chỉ bao quanh khổ A3 thôi thay vì là A4

VD: theo hình thì mình không muốn có cái bleed ở giữa 2 trang ngay vòng tròn đen (hoặc phải bằng biên với Artboard của trang)

Vì khi mình khi mình gui khách xem là khổ A4 đúng size hoặc A3 đúng size đã xém biên rồi không còn tràng lề... (khi xuat file in thì còn tràng lề)
    Vì có nhiều khi khách hỏi sao còn lề nhiều thế trong khi.....
  4. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Khi đưa file cho khách xem bạn ko cần zise làm gì cả, để chuẩn file cho khách. Chỉ khi chuyển nhà in thì mình mới zise.chứ zise cho khách họ có biết để làm gì đâu bạn.
    Và bạn zise như kia ko đúng đâu. Đưa xướng xưởng hay nhà in họ vẫn làm lại thôi
    nó sẽ ntn bạn à
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/12/15
    MasterDanhGiaLong0722 thích bài viết này.
  5. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

nếu bạn tự in thì mình ko nói.
    còn nếu chuyển xưởng hay nhà in thì họ ko tính A3 như bạn đâu.
    họ sẽ chọn khổ : VD: 43*65 hoặc 54*79 và tùy thuộc vào bạn keo gáy hay dập gim, trở nó hay trở khác để out fim.
    - trở khác cùng lắm chỉ đc 8 trang khổ 43*65 8 trang A4
    - trở nó thì 1 tờ 43*65 đc 4 trang....
    GiaLong0722 thích bài viết này
  6. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

:D Mình lúc thiết kế ko đặt Bleed! Lúc out film hoặc out kẽm mới đặt bleed tùy theo phần tử in! :D
    GiaLong0722nmplela thích bài viết này.
  7. GiaLong0722

nmplela : Như hình của bạn thì cái bleed ở giữa 2 trang như vậy thì làm thế nào vậy... bạn hướng dẫn giúp được không? thanks ban.
  8. Nguyễn Tất Thắng

Cái đó là nmplela để outline đỏ chứ ko phải bleed nha!
  9. Nguyễn Tất Thắng

GiaLong0722 Bạn phải hiểu được bản chất của Bleed là cái gì! Nó được dùng làm gì! Không phải lúc nào cũng phải sử dụng bleed đâu! :D Bạn có thể dùng Guide hoặc stroke để tự tạo bleed theo ý muốn như nmplela làm ở trên nhé!
    P/s: Mình làm file thiết kế lúc đầu cũng ko xài bù xén (bleed). Lúc nào bình phim mới làm cơ!
  10. GiaLong0722

Thanks anh em ủng hộ
  11. cong1029

cong1029 Mới đăng kí

Không biết bạn giải quết được vấn đề hay chua nhưng mình thường làm vậy, thấy cũng được.
    Như catalog của bạn mình tạo chuẩn trang bằng kisck thước trang thực tế cộng bù xén(tạo hình khung chu nhật ). thiết kế như bình thường. Làm thế này lúc gửi đi in cứ thế mang thôi. Xuất file cho khách ta thiết lập Artboard đúng cỡ đặt file thiết kế vào Artboard sao cho phần bù xén thừa ra khoi Artboard. xuất file tích vào chon " use Artboards" phần thừa không được xuất chỉ xuất thành phẩm. ngon luôn. Khỏi dùng Bleed làm gi
  12. GiaLong0722

Còn cách nào khác .... Anh em biết giúp với... thanks
  13. GiaLong0722

cong1029 : mình cũng hay lam vậy.... nhưng có vấn dề là... khi xuất file in Acrobat thi nó cũng tính theo Artboard mất đi phần chừa xén, ma cho in wen cua minh thì chỉ nhận file acrobat không nhận file AI
  14. Nguyễn Tất Thắng

Sao k làm bằng InDesign luôn! :D Nó tương tự AI mà!
  15. Kings

Kings Thành viên cấp 2

nói tóm lại là bạn nên học thêm 1 khóa Adobe Indesign. làm cho nó lẹ hen Khỏi phải suy nghĩ
  16. cong1029

cong1029 Mới đăng kí

#Kings Indesign cung hay nhung làm catalog it trang chua trăc ngon bang AI.
    #GiaLong0722^^ thế thí có gì khác đâu bạn. Để mang đi in bạn xuất pdf ghép file như thường, xuất file thiêt kế. (VD bạn thiết kế A3+ bù xén thì xuất thế Nghĩa là chỉnh sửa lại Artbaord bằng A3+bì xén, có thể chọn đối tượng muốn xuất vào Object >>Artboards>>fit to selected Art nó sẽ tự động chỉnh lại Artboard đúng kích thước đối tượng mình muốn xuất). Khi in mình chỉ cần nói khổ là nó làm được hết mà. mà mình làm kiểu này bon in nó xướng bỏ con me đi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/1/16
    duongsu47 thích bài viết này
  17. duongsu47

duongsu47 Thành viên cấp 1

Object >>Artboards>>fit to selected Art .Mình thì nhóm lai và click đúp.
  18. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

12 trang a4 mà làm bằng ai thì nặng lắm nhỉ
  19. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Xưa giờ toàn catolog A4 toàn làm từ A3 ko chừa cái khoảng này. Đưa qua xưởng in người ta vẫn tự canh cho mình luôn
  20. MasterDanh

MasterDanh Mới đăng kí

Bạn cứ làm đúng khổ a4 từng trang như thiết kế, lưu ý các nội dung chữ thì nên tránh để sát mép cắt tối thiểu 5mm cho an toàn. Phần còn lại kỹ thuật bên nhà in sẽ xử lí phần đó cho bạn.
    Thiết kế bằng Ai hay Id điều được, mỗi soft nó có ưu nhược riêng. quan trọng là bạn hiểu được nguyên tắc tke và in ấn!

Ủng hộ diễn đàn