Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những kỹ năng mà nhà tuyển dụng hàng đầu trên thế giới mong muốn ở ứng viên?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi elnino2507, 4/3/14.

Lượt xem: 2,362

1. elnino2507 Mới đăng kí

Có khi nào bạn tự hỏi, vì sao trình độ chuyên môn của mình hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu nhà tuyển dụng đề ra nhưng vẫn không được nhận? Vậy các công ty mong muốn một ứng viên ra sao? Những nhân tố nào khiến bạn trở nên khác biệt? Điều đầu tiên bạn nên chú ý đến đó là rất nhiều công ty hiện nay, nhất là những công ty lớn, đều có quy trình “sàng lọc” ứng viên cụ thể.

Để vượt qua đợt sàng lọc này sẽ là những ứng viên đáp ứng các điều kiện nhất định như: kết quả học tập tốt, có những kỹ năng cơ bản phù hợp cho vị trí được tuyển và cả kết quả làm việc ở những công ty trước đây (nếu vị trí đòi hỏi người có kinh nghiệm). Nhưng đó mới chỉ là điều kiện cần để vượt qua vòng đầu tiên. Sau vòng sơ loại sẽ là vòng loại trực tiếp, bạn sẽ bước vào buổi phỏng vấn và thể hiện hết những kỹ năng mà mình có để chinh phục lòng tin của những nhà tuyển dụng hàng đầu.

Sau đây là một số kỹ năng mà nhà tuyển dụng đang tìm kiếm ở các ứng viên:

1. Nhận thức về môi trường kinh doanh
    Theo trang doctorjob.com, đây là tố chất quan trọng nhất mà nhà tuyển dụng tìm kiếm ở ứng viên trong mỗi buổi phỏng vấn. Trước khi xác định nộp hồ sơ, bạn nên tìm hiểu thật kỹ về tổ chức mà bạn sắp đầu quân. Nhiều ứng viên hay bỏ qua bước cơ bản này khiến bạn mất điểm chầm trọng với nhà tuyển dụng.

2. Tự tin
    Mỗi một công ty sẽ có cách phỏng vấn khác nhau, từ việc hỏi đáp thân mật để đánh giá độ “chân thành” của ứng viên, cho đến việc tạo áp lực bằng cách liên tục đưa ra những tình huống khó khăn để xem xét năng lực thực sự của người phỏng vấn. Nhưng cho dù trong tình huống nào đi chăng nữa, bạn luôn phải dữ được sự tự tin cho nhà tuyển dụng thấy.

3. Sáng kiến
    Những nhân viên có sáng kiến trong công việc sẽ được đánh giá cao bởi nhiệt huyết và chịu khó tìm tòi cái mới mẻ. Khi có một nhân sự như vậy các công ty luôn luôn có nhiều lựa chọn cho con đường tiếp theo mình đi. Nếu bạn là người hay nảy ra những ý tưởng có thể đó là điểm nổi bất của riêng của bạn.

4. Óc tổ chức
    Kỹ năng phân loại công việc và quản lý thời gian với khối công việc đảm nhận nhằm hoàn thành mục tiêu là một yếu tố không thể thiếu của một ứng viên lý tưởng. Hãy thể hiện điều đó và cho nhà tuyển dụng thấy bạn làm việc hiệu quả như thế nào để hoàn thành công việc đúng thời hạn ngay cả khi phải chịu nhiều áp lực về thời gian.

5. Trách nhiệm cao
    Trong cuộc sống và việc làm, nếu thiếu đi hai từ “Trách nhiệm” thì rất nhiều việc sai lầm cứ nối tiếp diễn ra. Việc bạn thể hiện được tinh thành trách nhiệm trước những nhà tuyển dụng khó tính thì bạn đã bước được một bước lớn đến vị trị bạn mong muốn trong công ty.

6. Giao tiếp hiệu quả
    Theo kết quả khảo sát gần đây của CIPD/KPMG, 40% doanh nghiệp xem giao tiếp là một trong ba kỹ năng quan trọng nhất mà ứng viên cần có. Giao tiếp là kênh quan trọng để truyền tải nội dung công việc cũng như củng cố quan hệ đồng nghiệp. Do đó, cho dù là bạn có ý khen ngợi hay phê bình mang tính chất xây dựng, hoặc góp ý xây dựng kế hoạch, mục tiêu thì bạn cần phải biết rõ những gì mình cần nói và nân mở đầu câu chuyện như thế nào cho hiệu quả nhất.

7. Biết lắng nghe
    Nếu bạn muốn tạo động lực cho người khác, hãy lắng nghe họ, hỏi han họ và thông hiểu những vần đề của họ. Công ty vốn là một guồng máy cần sự phối hợp giữa các cá thể để đi tới và kỹ năng lắng nghe giúp bạn và đồng nghiệp thông hiểu lẫn nhau, công việc cũng diễn tiến trôi chảy và hiệu quả hơn.

8. Kỹ năng thương thuyết
    Một kỹ năng cự kỳ quan trọng là thương lượng và thuyết phục. Không phải lúc nào cũng cần chiến thắng trong mọi cuộc tranh luận, mà quan trọng hơn thế, bạn phải hiểu rõ mình muốn gì và cần làm gì để đạt được mục tiêu. Đồng thời cũng nắm bắt được mong muốn của các bên để có thể thuyết phục họ.

9. Kỹ năng làm việc nhóm

Một khảo sát gần đây của Microsoft cho thấy kỹ năng làm việc đội nhóm nằm trong nhóm kỹ năng hàng đầu mà nhà tuyển dụng tìm kiếm, kể cả cho những vị trí quản lý cấp trung. Nếu chỉ mãi dẫn đầu mà không thể hòa hợp và chấp nhận ý kiến của người khác, bạn chỉ là kẻ độc tài trong công việc.

10.Tinh thần cầu tiến

Bạn là người có tham vọng vị trí hiện tại chưa làm bạn hài lòng. Bạn luôn muốn bồi dưỡng thêm kiến thêm kiến thức để mình có thể hoàn hảo hơn. Hãy cố gắng cháy hết mình với tinh thần cầu tiến cao, mọi thành quả sẽ đến với người có nỗ lực.

Bây giờ thì bạn đã biết những nhà tuyền dụng hàng đầu mong chờ điều gì rồi, hãy khéo léo lồng vào phần trả lời phỏng vấn những kỹ năng này để làm nổi bặt mình hơn và ghi thật nhiều điểm trước những nhà tuyển dụng nhé.

...
  2. thien0211

thien0211 Thành viên cấp 2

Bên đồ họa mình thì các ông chủ quan trọng 1 kỹ năng thôi "Chú phải biết làm theo ý anh" :))
    lenmblackcat111317 thích bài viết này.
  3. elnino2507

elnino2507 Mới đăng kí

thien0211 kỹ năng bạn nói ở đây là kỹ năng chuyên môn phải không ạ.
  4. thien0211

elnino2507 Cái này không phải thuộc về chuyên môn, mà phải gọi là kỹ năng nhịn nhục đó bạn. :)
  5. elnino2507

elnino2507 Mới đăng kí

thien0211 thế thì mình nghĩ mình phải sửa bài viết rồi :v
  6. thien0211

Oh không, mình nói riêng mình thôi. Ý của sếp mới là tất cả, con mình dù thấy tác phẩm có đẹp nhưng cũng đành dẹp qua 1 bên thôi.
  7. elnino2507

elnino2507 Mới đăng kí

mình đùa thôi, tất nhiên là sếp bảo gì thì mình phải nghe đấy rồi. nhưng dù gì cũng cám ơn vì bạn đã chia sẻ :v
  8. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Bên Graphic Design chỉ tuyển người chịu khó nhịn nhục giỏi
    elnino2507 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn