Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những lý do nào thành viên bị ban nick trên diễn đàn?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiện cáo - Kháng án' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 28/10/14.

Lượt xem: 22,616

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Hôm nay mình xin lập topic để nói rõ về các nguyên nhân thành viên bị ban nick, để các bạn có thể hiểu được lý do vì sao mình bị ban và làm thế nào để tránh bị ban nick. Topic nhằm giúp các bạn hiểu rõ, tránh suy nghĩ Ban quan trị lạm quyền ban nick lung tung.

• Đầu tiên, diễn đàn không chào đón các bạn SPAMMER, thế nên bất cứ ai đăng ký thành viên diễn đàn với mục đích spam, auto spam hay spam thủ công đều sẽ bị ban nick vĩnh viễn. Ngoài ra, các bạn nào bị ban nick với lý do "Spam" tức là bạn bị ban vì có những hành động quảng cáo các lĩnh vực không liên quan đến diễn đàn, PR không đúng nơi quy định, cố tình đi spam cho đủ 20 bài viết để đăng link,...
    • Trường hợp tiếp bị ban nick đó là vi phạm nội quy khi lập topic mới trên diễn đàn (bạn có thể xem nội quy đó tại đây). Có rất nhiều trường hợp các bạn lập topic mới mặc dù đã có dán cảnh báo phải đọc nội quy, nhưng các bạn không đọc và vi phạm 1 trong các nội quy khi lập topic mới. Và dĩ nhiên như đã cảnh báo, bạn sẽ bị ban nick cảnh cáo 3 ngày nếu vi phạm 1 lỗi, nếu vi phạm nhiều lỗi bạn có thể sẽ bị ban nick tới 7 ngày hoặc vĩnh viễn.
    Ở trên là 2 trường hợp thành viên hay vi phạm và bị xử lý nhiều nhất, tiếp theo sau đây sẽ là một số trường hợp khác:
    • Nhờ vả troll, nhờ vả linh tinh => Ban vĩnh viễn
    • Lập topic tuyển dụng nhưng lại không liên quan đến lĩnh vực hoạt động của diễn đàn, ví dụ Tuyển nhân viên lao công hay Nhân viên gõ captcha,...Cái này có thể bị liệt vào danh sách Spam => Ban vĩnh viễn
    • Lập topic với nội dung chủ yếu là PR cho website cá nhân, ví dụ dẫn link download về website => Ban vĩnh viễn (với những topic dạng này, BQT sẽ sửa lại topic theo đúng chuẩn chia sẻ)
    • Có những bình luận quá khích, vô văn hóa, xúc phạm đến các thành viên khác => Tùy mức độ có thể sẽ bị ban cảnh cáo hay ban vĩnh viễn
    • Clone nick và seeding topic => Ban vĩnh viễn
    • Chèn link rút gọn kiếm tiền => Ban cảnh cáo 1 tháng
    Và còn nhiều những lý do linh tinh khác nữa, sẽ được update dần dần theo thời gian :)

Nói túm lại, các bạn tham gia diễn đàn tuân thủ nội quy nghiêm chỉnh thì chẳng có lý do gì các bạn bị ban nick vô cớ cả! Diễn đàn đã có những nội quy rất nghiêm khắc nhằm mục đích xây dựng một hình ảnh chất lượng và rõ ràng, thế nên rất cần những thành viên có nhiệt huyết và "văn minh" khi tham gia diễn đàn!

...
    _MeoHoang_, T.An, conmeohen1 người khác thích bài viết này.
  2. bui my phuong

bui my phuong Mới đăng kí

ad ơi, sao em đăng tin bị ban hoài là sao ạ? em đọc mấy cái quy định của anh rồi mà:((:((:((
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

bui my phuong bạn 2 lần vi phạm nội quy đặt tiêu đề, lần đầu ban nick cảnh cáo 3 ngày đã nói rõ lý do, ngay lập tức bạn lập nick khác và vẫn vi phạm lỗi y chang và nick đó bị ban nick vĩnh viễn. Và đây là nick thứ 3 của bạn rồi đấy :) Bạn có chịu đọc nội quy khi lập topic mới chưa thế?
  4. Phong Tran Nguyen

Phong Tran Nguyen Thành viên cấp 1

Dưới đây là quan điểm cá nhân của tôi về website này: ( góp ý trên tinh thần xây dựng )
    - Khi một cá nhân quyết định đăng ký làm thành viên của web này thì ít nhiều cũng biết web này mang lại kiến thức cho họ, việc ban nick thành viên mới cũng nên xem xét lại hành động cụ thể, là người mới dù có đọc kỹ nội quy cũng sẽ mắc phải, tôi là một ví dụ. Khi áp đụng 1 cách khắc khe vô tình tạo "điểm trừ" cho chính website này, cụ thể là quản lý.
    - vietdesignner.net ra đời sau dohoavn.net nhưng sớm thu hút một lượng thành viên đông đảo, ấn tượng của tôi lần đầu tiên vào website này có lẽ là giao diện tươi trẻ và avatar Hữu Dư thân thiện, vui vẻ, nhưng rồi từ từ quan điểm "nhìn" sớm bị dội gáo nước lạnh, tôi hụt hẫng đấy anh bạn ah!
    - Tôi cũng tò mò vào xem các trường hợp vi phạm và càng ngỡ ngàng vì các câu nói mà các quản lý dành cho các thành viên vi phạm, họ có bức xúc thì họ mới vào đó thắc mắc, quản lý nếu có "tầm nhìn" thì nên nhã nhặn, lịch sự giải thích cho họ, họ hiểu trong vui vẻ có phải hay hơn không? Để xây dựng cái tốt cần nhiều thời gian và tâm huyết lắm, còn cái xấu thì rất nhanh.

Chúc website ngày càng lớn mạnh và "thân thiện"
    Nguyễn Hạnh1992, Mr EDZinhTocDo thích bài viết này.
  5. Phạm Hữu Dư

Phong Tran Nguyen bạn có biết vì sao nội quy khắc khe ko? đó là vì tôi hiểu rõ thói quen của người Việt Nam, đó là ko bao giờ chịu đọc nội quy vì nghĩ là "đọc để làm gì?", "thời gian đâu mà đọc mấy thứ đó",...

Trước khi lập nên diễn đàn này tôi đã từng tham gia các diễn đàn khác và thấy được sự qua loa, hời hợt của những member diễn đàn đó, và sự dễ dãi của BQT diễn đàn. Những topic được thành viên lập ra với hình thức rất cẩu thả và thiếu tôn trọng người đọc.

Dần già những diễn đàn đó trông chả khác gì bãi rác với những topic mang tiêu đề lung tung, bài thì đăng tùm lum box khiến thành viên khác muốn tìm kiếm bài cũng khó khăn, và kết quả là diễn đàn chìm lúc nào không hay.

Chính vì thế khi lập diễn đàn này, tôi quyết tâm sẽ thay đổi suy nghĩ lười biếng và hơi hợt bấy lâu nay của người Việt. Các bạn cảm thấy tôi khó khăn, thậm chí là ghét diễn đàn đó là do các bạn vẫn còn giữ tâm lý đó. Nếu các bạn nghiêm túc nhìn ra sai phạm của mình, các bạn sẽ thấy khác!

Như bạn cũng thấy rồi đó, ở diễn đàn đặt khá nhiều cảnh báo khuyến khích thành viên phải đọc và tuân thủ nội quy, thực sự điều này làm mất thẩm mỹ khá nhiều nhưng tôi buộc phải làm thế để hạn chế tối đa các trường hợp vi phạm. Nhưng kết quả vẫn có những người bỏ qua những cảnh báo đó, và buộc tôi phải xử lý cảnh cáo.

Các bạn tham gia diễn đàn đó là quyền lợi của các bạn, các bạn có thể tiếp thu kiến thức, các bạn có thể tải về những tài nguyên thiết kế mà các bạn cần. Nhưng các bạn cũng phải có nghĩa vụ xây dựng diễn đàn, các bạn phải giúp tôi làm đẹp nó, chứ ko phải xem đây là bãi rác để các bạn xả, và tôi là người dẹp nó!

Theo như nhận xét của bạn thì forum chưa "thân thiện", vậy bạn hãy chấp hành đúng nội quy bạn sẽ thấy forum có thân thiện với bạn ko nhé!

Trường hợp gần đây, tôi đã phải dọn rất nhiều topic của bạn Phong Tran Nguyen ạ, nhưng tôi thừa biết bạn ko cố ý vi phạm, nên tôi chỉ move giúp bạn mà ko ban cảnh cáo, hay xóa các topic của bạn, chẳng lẽ cho đến giờ bạn vẫn còn cay cú vì điều đó sao :)
    ong Bắp, ĐinhĐang1712Mr ED thích bài viết này.
  6. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

ồ không có quy định cấm troll assmin :-"
  7. Phong Tran Nguyen

Phong Tran Nguyen Thành viên cấp 1

Anh bạn!
    Tôi góp ý trên tinh thần xây dựng, cậu lại "bới móc" vấn đề? Ok, nếu cậu cứ giữ quan điểm mình luôn luôn đúng thì còn gì để "xây dựng" nữa, lời cuối: cách cậu dùng lời văn dễ gây khiêu khích quá.
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  8. Phạm Hữu Dư

Tôi nói rất thẳng, và chẳng có gì là khiêu khích cả! Tôi thích nói thẳng, và có đôi lúc hơi nóng tính, bạn nghĩ điều đó là khiêu khích sao Phong Tran Nguyen ?

Còn cái bạn bảo là "bới móc" thì có gì phải bới móc hả bạn! Tôi chỉ lấy ví dụ để bạn hiểu thôi, hiểu là BQT cũng rất mệt khi phải xử lý, và dọn rác cho thành viên, chứ cái việc tôi move topic giúp bạn thì có gì đáng xấu hổ mà phải gọi là bới móc?
  9. bui my phuong

bui my phuong Mới đăng kí

xin lỗi nhưng tất cả các nội quy hay những j liên quan em đã đọc rồi.. vì thế bị ban nid là một thắc mắc, là tại sao mình làm đầy đủ những yêu cầu khi đọc nội quy và vẫn bị, nên em mới thắc mắc hỏi. tất cả những việc em đăng topic giống như video anh chỉ cụ thể. botay
  10. mylove112007

mylove112007 Thành viên cấp 1

mọi người ơi, vĩ hòa di quý đi, mọi người bớt cái tôi của mình 1 chút, lời nói không mất tiền mua nên hi vọng mọi người sẽ đừng vì cá nhân mà để ảnh hưởng đến DĐ hay làm mất lòng nhau,lời nói có thể đánh giá cả con người đấy ạ, vì từ khi " phát hiện" ra DĐ này thì mình thấy rất bổ ích, nó là cứu tinh của mình những khi bí lù mặc dù nhìu khi tạo topic mà chỉ lèo tèo 1-2 trợ giúp * buồn thiệt chứ*, sẵn cho mình hỏi ad Phạm Hữu Dư có cách nào khi lập topic nhờ tư vấn giúp đỡ thì sẽ nhận được nhiều trợ giúp k, cảm ơn ad
  11. Phạm Hữu Dư

bui my phuong bạn vi phạm nội quy ko viết hoa chữ cái đầu tiên thưa bạn, cuối cùng bạn đã hiểu ra vi phạm của mình chưa?

mylove112007 khi lập topic nhờ tư vấn, đầu tiên tiêu đề phải rõ ràng và kèm theo nội dung cũng phải thật rõ ràng (có kèm hình ảnh minh họa hay link) thì ngta mới có thể tư vấn dễ dàng đc. Mà cũng tuy vào vấn đề đó có dễ tư vấn hay ko đã.
  12. PCO

PCO Thành viên cấp 2

Vì sao mình ko đăng được bài viết vậy?
  13. thanhphuongth

thanhphuongth Mới đăng kí

BQT Phạm Hữu Dư cho mình hỏi nè. Lập một forum mục đích để làm gì? Có phải để cùng học hỏi và trao đổi đúng không? Vậy nếu khi người topic không hiểu thì cần nhờ vả bác nào biết thì dùng teamview để giúp đỡ đúng không? Nhưng mình thấy có phần vi phạm bên bạn nghiễm nhiên là cấm không nhờ vả vậy cái này là sao?
  14. Phạm Hữu Dư

thanhphuongth bạn làm ơn nói rõ đầu đuôi đc ko? mình chưa hiểu ý bạn muốn nói gì?
  15. thanhphuongth

thanhphuongth Mới đăng kí

@Phạm Hữu Dư Đây nè bác:Nhờ vả troll, nhờ vả linh tinh => Ban vĩnh viễn đúng không ạ? Nhưng vấn đề ở đây là người lập topic đó lập ra để hỏi để được giúp đỡ một là bằng lời hai bằng temview nếu không thể làm được thì cái này có phải là troll nhờ vả không?
  16. Phạm Hữu Dư

thanhphuongth bạn ko thể phân biết đc giữa nhờ vả trollhỏi đáp giúp đỡ nó có giống nhau hay ko sao?
  17. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Hại não hại não =))
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn