Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những mẩu chuyện về người Việt đọc xong… chỉ muốn “độn thổ”

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 14/6/13.

Lượt xem: 5,119

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Loạt bài viết về thói xấu của người Việt đăng trên VietNamNet nhận được nhiều sự quan tâm của độc giả. Nhiều độc giả đang sinh sống ở nước ngoài gửi thư chia sẻ về thói hư tật xấu của người Việt ở nước ngoài.

Độc giả Nguyễn Năm sống ở Nhật kể: “Khi đi ăn liên hoan, người Nhật chỉ gắp mỗi món 1-2 miếng, và ăn hết, nếu thích ăn nữa họ mới gắp tiếp. Còn người Việt mình thì cái gì cũng gắp cho đầy khay, ăn cái gì cũng không hết, để lại nhìn rất phí.

Người Việt mình giống như kiểu no bụng đói con mắt ấy. Các bạn cứ bảo có người nọ người kia, nhưng sao nhiều người được đi ra ngoài, được ăn học, không còn lạ gì với sơn hào hải vị mà vẫn mang những điều xấu hổ cho Việt Nam nhỉ?”.

Độc giả Hoàng Nguyên đang học đại học ở California kể: “Nhiều lần vào thư viện học bài mà thấy sinh viên Việt “hồn nhiên” tím năm tụm ba bàn tán ồn ào. Rất là khó chịu. Nhiều khi muốn nói người quản lý đuổi thẳng cổ ra ngoài nhưng nghĩ tới đồng hương nên bỏ qua. Có lẽ bây giờ phải nghiêm khắc hơn với những đồng hương thiếu văn hóa này”.

Đang sống ở Moscow, Nga, độc giả Hùng Phạm nhận ra rằng người Việt có rất nhiều tính xấu nơi công cộng. Độc giả này kể: “Hồi tôi mới sang đây, được các bạn đồng hương đọc cho nghe câu: “Ăn nhanh, đi chậm, hay cười, nói to, hay ngáp, ấy người Việt Nam". Sau 15 năm định cư ở đây, tôi nhận thấy câu đúc kết đó chính xác 100% và còn thấy thêm bao nhiêu thói hư, tật xấu khác của người Việt như đái bậy, khạc nhổ bừa bãi, vứt rác không đúng nơi quy định…Không biết bao nhiêu mà kể”.

Thói xấu của người Việt ở Anh cũng rất phổ biến, độc giả Sogesu kể: “Tôi đi học ở Anh nhiều năm và thấy thói xấu của người Việt là cực kỳ phổ biến. Nhiều khi ra đường không dám nhận đồng hương vì sợ dính phải bọn vô văn hóa này.

Sống ở nước văn minh nhưng không cư xử văn minh: nào là khạc nhổ nơi công cộng, hút thuốc vứt tàn lung tung, lên xe buýt thì hò hét, mắt thì láo liên như muốn giật đồ người ta, ký hợp đồng iphone xong rồi tuồn hàng về Việt Nam bán, trả lời thì cộc lốc nói tục đến nỗi người Anh họ cũng biết từ D.M nghĩa là gì và còn vô vàn những kẻ xấu trồng ma túy bán thuốc lậu chuyên đi lợi dụng sinh viên để trà trộn buôn thuốc”.

Độc giả Anh Tuấn đang sống tại Úc cũng lên tiếng: “Có những buổi sáng đi làm ngoài đường trời rất đẹp, nhưng vô tình gặp một người đồng hương ăn mặc chỉnh tề và bóng bẩy chắc cũng làm nghiên cứu sinh ở đây, đang đi thì quay người sang khạc và nhổ xuống lề đường, chứng kiến cảnh đó thật là rợn người và cảm thấy vô cùng gớm ghiếc. Người Úc mà nhìn thấy chắc họ tẩy chay luôn”.

“Quả là đúng như vậy, tôi đang công tác ở Mozambique. Khu kí túc xá tôi ở có chừng 20 người Việt. Mỗi lần khu tổ chức ăn uống, tiệc tùng là y như rằng người Việt loạn nhất. Uống rượu say rồi hát hò, đậm phá loạn cả lên đến tận nửa đêm. Đến tôi là người Việt còn không chịu nổi”, độc giả Văn Tuân chia sẻ.

“Có một lần tôi đọc ở đâu đó, những nước văn minh trên thế giới gọi người Việt là công dân hạng 2, vì những thói xấu như tham ăn tục uống, cười nói oang oang, khạc nhổ nơi công cộng, hắt hơi, ho không quay đi hay che chắn, ngoáy mũi nơi đông người, xỉa răng rồi không ý tứ, tranh giành vị trí tốt nơi công cộng, không biết nói cảm ơn, xin lỗi khi cần. Thật đáng buồn”, độc giả Phong Hào tiếp lời.

Anh Minh Phong, một người sống 20 năm ở nước ngoài chia sẻ câu chuyện của mình: “Tôi sống ở nước ngoài đã 20 năm rồi , nhưng có hai bài học ấn tượng làm tôi nhớ mãi, một lần tôi cùng một anh bạn đồng hương vào máy tự động mua hai ly cafe, uống xong anh ta tiện tay vo chiếc cốc nhựa ném xuống vệ đường , lập tức có một thanh niên bản xứ quần áo comple lịch sự đang đi cúi xuống nhặt chiếc cốc bỏ vào thùng rác, anh ta cũng chẳng nói lời nào và đi thẳng. Tôi cùng anh bạn mặt đỏ bừng vì xấu hổ .

Lần nữa vào mùa hè chúng tôi được mời đi du lịch trên biển bằng du thuyền, ra giữa khơi, thuyền neo lại, chúng tôi cùng với chủ tàu bỏ đồ ăn mang sẵn ra thưởng thức, ăn xong miếng dưa hấu tôi giơ tay định ném vỏ xuống biển, nhanh như cắt chủ tàu một tay bắt lấy cổ tay tôi, một tay đưa chiếc túi ni lon để tôi bỏ vào. Giữa biển khơi bao la mà họ còn có ý thức giữ sạch môi trường như thế. Không biết đến bao giờ ý thức dân Việt mình mới được như vậy?

Anh Thanh Tùng – một người làm trong ngành khách sạn nhà hàng, đã chứng kiến rất nhiều cảnh ăn uống và giao tiếp của người mình tại nơi công cộng. Anh kể lại: “Một số người Việt mình vào nhà hàng ăn buffet thì lấy đồ ăn giúp nhau, lấy đầy đĩa, đầy bàn không ăn hết, nhân viên phải thu dọn và đổ đi.

Một số người khi vào sảnh khách sạn thì nói chuyện ầm ĩ, gọi tên nhau rất to, hút thuốc và bỏ tàn và mẩu thuốc lá bừa bãi trên sảnh và hành lang. Thật ghê sợ khi nhìn thấy họ xì mũi và khạc nhổ bừa bãi trong sảnh của một khách sạn sạch sẽ, sang trọng. “Khách nước ngoài cảm thấy không thoải mái khi nhìn thấy cảnh tượng này!!!"- Anh ngao ngán bình luận.

K. Minh (tổng hợp)

...
  2. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Sao ra nước ngoài mà kì vậy, chỗ mình sinh viên còn không đến nỗi như thế:|
    An Thị Gì Gì Đấy thích bài viết này
  3. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Sặc. :'( thế này mình mà sang mỹ không biết sao
  4. jammespotter

jammespotter Thành viên cấp 1

người Việt đang ở nước ngoàivăn hóa thì cũng đành thôi....
    đằng này bây giờ lại còn có trò :"haivl điểm danh" or "haivl đưa tôi đến đây"....thật không biết mấy thằng cha đấy đầu có cái gì @@
  5. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

Nói không phải bao che chứ đứa nào cũng người Việt mình thế này, người Việt mình thế kia, nói cứ như sinh ra mang quốc tịch VN là nỗi nhục của các bạn.
    Các bạn thấy họ như thế, sao không nhắc nhở chỉnh đốn tại chỗ đi, lên than thở làm gì ? Cũng là cái loại khẩu phật tâm xà, mồm ba hoa bốc phét phê phán ngươi khác chứ việc trước mắt mình cũng chỉ dám câm mồm lủi đi xong rồi chửi đổng sau lưng.
    Dân tộc VN các bạn, không nói tới lịch sử hay mấy người giỏi, chỉ riêng xã hội bạn đang sống, xuề xoà là bản tính chung, các bạn ra nước ngoài sống lâu hơn người khác, thích nghi tốt hơn nên các bạn nhiễm văn hoá bên đó , trở nên lịch sự và đạo mạo hơn là bình thường. Hằng ngày mấy người Việt các bạn thấy có người mới có người cũ, các bạn có dám to mồm bảo tất cả những người Viêt các bạn nhìn thấy đều như vậy hay không ?
    Ra ngoài sống được mấy năm, đéo nhớ mình là ai !
    Leo_Gió thích bài viết này
  6. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

-_-Mình định sang Ả rập sao đi sống! mà sợ bị tẩy chay quá -_-
  7. hoangkuno

hoangkuno Mới đăng kí

đừng nói ra nước ngoài, đang ở nhà nên bức xúc còn cao hơn, vì hằng ngày hằng giờ phải đối mặt với những vẫn đề như:
    vào quán cà phê sách, rõ ràng là khu đọc sách với khu ngoài tách ra rõ ràng vậy mà ai cũng chui vào khu đọc sách đánh bài rồi làm ầm cả lên, trong khi cũng toàn nam thanh nữ tú không chứ phải, khu ngoài thì lại chẳng ai chịu ngồi, mình toàn phải lấy sách ra đó ngồi mà ức chế không chịu được
    một lần trường mình được đi tham quan ở trường đại học khác ở tphcm ( không tiện nói tên) dự buffet, bọn mình là khách mà khi vừa nghe: buổi tiệc xin được phép bắt đầu là ào ào, cả đám sinh viên tham dự của trường đó ùa vào bàn ăn như chưa bao giờ ăn, bọn mình chỉ biết ngớ người rồi lắc đầu, chen vào được thì cũng sạch sẽ, đi dự tiệc mà mang bụng đói ra về
  8. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

hoangkuno nếu bạn nói bạn dự tiệc buffet ở 1 công ty nào đó toàn người đức cao vọng trọng mà nhào vô giành giật như vậy thì mình rất thông cảm.
    Chứ bạn bảo sinh viên thì xin phép cho mình cười 1 cái =)
    Còn cái đám nam thanh nữ tú như bạn nói thì mình biết là loại người gì rồi, xin phép miễn bình luận.
  9. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

cái này nó là số đông rồi :)) mỗi người 1 tính, có nói mãi thì cũng thế
    GIANG SƠN KHÓ ĐỔI BẢN TÍNH KHÓ DỜI =)) may mắn là mình ko như thế
  10. kid2104

kid2104 Mới đăng kí

Kizx vâng nhờ những ng như bác nên đi đâu ng VN mình cũng mang tiếng tốt ... ng ta nói mình ko tốt thì mình tiếp thu, xh bây giờ văn mình ko phải như cái thời ăn lông ở lỗ như trc mà bác tự cao tự đại quá. Tui ở VN mà tui còn thấy khó chịu với 1 số thành phần bây giờ nói j là ng nước ngoài. Bác nói ng ta nhắc nhở đi , thế sao bác biết ng ta ko nhắc nhở ? Vấn đề là cái loại như vậy nhắc nhở cũng bằng thừa với chúng . Trc tôi vào net quán nét cấm hút thuốc thế mà chúng cứ phì phèo rồi bô lô ba la oh tại bọn a vào phòng net ko hút thuốc hết máy rồi ... trong khi phòng đấy còn. Xong chúng lại tiếp tục chơi và miệng oang oang mún vỡ cả phòng nét. Chẳng ai to mồm như bọn chúng. Vãi cả trí với thức . Nhắc rồi mà chúng còn vậy thử hỏi nếu là bác lúc đấy bác làm j ? Chỉ đc cái xạo mồm
  11. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

kid2104 bạn nói hay lắm. Nhìn bạn nói là mình biết chính bạn mới giống như những đứa nguỵ quân tử trên kia. Xin hỏi bạn có đọc kĩ cái bài viết không vậy ? Mình bênh vực những đứa làm nghề bán hoa không có nghĩa là mình cũng đi bán dâm, bạn có hiểu không ?
    Còn mình nói rồi đấy, không giúp được gì thì tốt nhất là câm mồm im lặng, đừng có lôi nhau ra chỉ trích chỉ thêm nhục nhã thôi :-j
    Đơn cử như 1 đoạn :
    “Tôi sống ở nước ngoài đã 20 năm rồi , nhưng có hai bài học ấn tượng làm tôi nhớ mãi, một lần tôi cùng một anh bạn đồng hương vào máy tự động mua hai ly cafe, uống xong anh ta tiện tay vo chiếc cốc nhựa ném xuống vệ đường , lập tức có một thanh niên bản xứ quần áo comple lịch sự đang đi cúi xuống nhặt chiếc cốc bỏ vào thùng rác, anh ta cũng chẳng nói lời nào và đi thẳng. Tôi cùng anh bạn mặt đỏ bừng vì xấu hổ "
    Tức là những đứa đi phê phán người khác, thực chất cũng chả khác gì mấy người đó hết.
  12. zzvutienhung

zzvutienhung Mới đăng kí

mình mắc tật hay ngáp và hay cười vậy ko sang nước ngoài sống dc rồi :)

Ủng hộ diễn đàn