Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những thay đổi khó chịu khi dùng corel x7, x8. Xin tư vấn thiết lập lại như các corel đời trước !

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi vdt3000, 26/8/16.

Lượt xem: 10,181

1. vdt3000 Mới đăng kí

Mình đang dùng tốt các phiên bản corel cũ, khi cài thêm dùng thử thì thấy x7, x8 có 1 số ưu điểm hay (như: các file có hiệu ứng bên AI chuyển qua ít bị lỗi màu, không bị lỗi 1 số font như x3, ... ). Nhưng lại có 1 số nâng cấp làm khó chịu:
    1. Font chữ lộn xộn, theo group rất khó tìm
    2. Xuất file JPG nó hiện khung view hình bên trái rất chậm, file lớn vài m thì phải thu nhỏ lại rồi mới xuất maquette cho khách xem.
    3. Khi Fill màu cho nhiều đối tượng (khác KT) cùng lúc thì góc màu nhảy loạn xạ.
    4. Khi vô Edit Power clip thì các đối tượng bên ngoài vẫn thấy mờ mờ, cái này với đối tượng đơn giản thì không thấy gì, nhưng làm các backdrop cần chèn nhiều hình, text,... thì khi vô edit máy bị lag treo kinh khủng.
    Các pro nào có cách khắc phục xin chỉ mình với nhé, chân thành cảm ơn !

...
  2. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

Corel x7 và x8 có thêm nhiều ưu có thể chỉ co giản chế độ fill
    và outline trace coreldraw rất mạnh
    còn việc xuất file JPG nó hiện khung view chậm thì phiên bản nào cũng vậy.
    mình thường xuất file JPG khoản 30000px X 30000px khi thấy xuất hiện khung view bạn không cần chờ nó view mà ok luôn thì mất 30s là ok rồi bạn test thử nhé
    vdt3000 thích bài viết này
  3. vector368

còn việc bạn nói
    3. Khi Fill màu cho nhiều đối tượng (khác KT) cùng lúc thì góc màu nhảy loạn xạ.
    thì bạn nên ngâm cứu kĩ lại nhé mình test vẫn bình thường không vấn đề gì cả
  4. Truongnguyen12

Truongnguyen12 Thành viên cấp 1

phần mềm corel nghe vẻ ít người quan tâm nhỉ
  5. vdt3000

vdt3000 Mới đăng kí

Thanks Vector368. Ý mình muốn đổ fill cùng lúc nhiều đối tượng là vì hay sử dụng chiêu này để đổ bóng cho chữ bên x3, qua x7 thì bó tay, chỉnh thủ công từng cái thì lâu quá :(
  6. vector368

Như thế này có đúng ý bạn chưa
  7. gado

gado Thành viên cấp 2

Bạn vector368 copy như vậy thì làm sao hướng dẫn mình đi.
    Mà mình cũng muốn hỏi thêm về cách cài đặt page bên corel từ milliliter sang cmtimer, cũng như font chữ và màu mặt định luôn :):):)
  8. vector368

bổ đấu check chổ khung hình màu đổ mình làm đấu bạn nhé
    còn việc chỉnh page mm và cm cũng như mọi phiên bản khác mà còn font và màu cũng vậy
    bạn nên xem youtube về các công cụ trong corel nhé
    việc này đơn giản quá mình giúp được
  9. gado

gado Thành viên cấp 2

Ý mình là mình muốn copy màu chuyển sang 1 hình có kt khác làm sao bạn. ví dụ hình ngôi sao sang hình tròn đó, mà copy 4 hay 5 màu chuyển gì đó.
    Và cái cài đặt page ý mình là muốn cài mặt định luôn khi mở trang mới là không cần chỉnh lại đó, mình tim trên youtube không có bạn ak.
  10. vector368

đầu tiên bạn chọn công cụ sau đó nhấp chuột và ô màu bạn cần sẽ hiện thông báo
    bạn chọn ok là xong việc color và font cũng vậy
  11. gado

gado Thành viên cấp 2

Màu thì mình làm được còn font thì không bạn ơi, mà khi mở page mới thì lại như cũ nó không lưu lại ban á :(:(
  12. vector368

Đầu tiên bạn New file tại bản thông báo bạn cần đặt tên cho >> Template
    vi dụ như hình: eSzOSeP.jpg
    tiếp bạn làm như trên
    còn phần font thì bạn nhấn Ctrl + F5 làm theo như hình và save Template lại bạn nhé
  13. Phương Nhii

Phương Nhii Thành viên cấp 1

cho em xin link ve test dc ko thot
  14. gado

gado Thành viên cấp 2

vector368 Mình làm được rồi ban à, mấu chốt là ở chỗ " Tools => Save Setting as Default ", lúc sáng mình có cài đặt rồi nhưng không lưu được thì ra là do nó. :)):)):))
    Thank bạn nhé, tiện thể bạn có skype hay zalo gì không cho mình xin để tiện thể mình trao đổi >:D<>:D<
    hungba193 thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn