Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những thủ thuật nhỏ cho Lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi Amigen, 8/1/13.

Lượt xem: 34,879

1. Amigen Thành viên cấp 2

Hôm nay mình sẽ giới thiệu một vài thủ thuật tuy đơn giản nhưng sẽ hữu ích cho các bạn khi làm việc với Lightroom.
    1. Bạn muốn xem lại hình trước khi chỉnh sửa và sau đó quay lại tấm hình đã chỉnh sửa trong Develop. Chỉ cần nhấn phím / là xong.​
    2. Màn hình làm việc quá bừa bộn và chật chội. Nhấn Tab để dẹp hết các panel và trả lại không gian trống trải. Muốn trở về ban đầu, nhấn Tab lần nữa.​
    3. Muốn nổi bật những hình ảnh bạn muốn xem trong Library, Ctrl + chọn những hình đó -> nhấn L để làm tối màn hình trừ những hình đã chọn. Trong Develop cũng thế, nhấn L và chỉ có hình đang chỉnh sửa còn sáng.​
    4. Bạn sẽ tự hỏi trong một thư mục hình đã nhập vào Catalog có bao nhiêu hình, bao gồm cả những thư mục con thì hãy bật tính năng này lên. Menu Library -> Show photos in subfolders. Khi đó thư mục cha sẽ hiển thị tổng số hình trong chính nó gồm cả thư mục con.​
    5. Nhấn J để hiểm thị các chi tiết bị mất trong hình khi đang chỉnh sửa. Màu đỏ là chi tiết bị mất do quá sáng và màu xanh là do quá tối.​
    6. Nút F là để vào chế độ Full Screen. Muốn trở lại bình thường nhấn F lần nữa.​
    7. Muốn cân bằng trắng nhanh chóng. Hãy nhấn W và dùng icon picker để chọn điểm cân bằng trắng ưng ý trên ảnh.​
    8. Trên Panel Navigator, bạn chỉ thấy một số tỉ lệ hiển thị như Fill, Fit, 1:1 hay 1:3. Muốn có thêm nhiều tỉ lệ khác hãy nhấn vào mũi tên 2 chiều kế bên tỉ lệ 1:3.​
    9. Khi vào chế độ Crop (phím tắt R), Lightroom mặc định cho bạn khung lưới theo tỉ lệ 1/3 (Rules of Thirds). Bạn muốn có các khung lưới theo các tỉ lệ khác như Golden Ratio, Diagonal lines, Triangles, Golden Mean hay Phi. Đơn giản chỉ cần nhấn phím O (không phải số 0 nhé) và lần lượt các khung lưới sẽ xuất hiện theo các tỉ lệ trên.​
    10. Tạo preset cho việc xuất ảnh (Export)​
    Bạn đã biết cách tạo preset cho Develop. Giờ chúng ta sẽ tạo preset cho việc xuất ảnh. Vào module Library -> chọn hình cần xuất -> Hộp thoại Export xuất hiện -> Bạn tuỳ chỉnh các thông số xuất ảnh -> Khi đã xong, nhấn nút Add -> Nhập tên preset và thư mục lưu trữ -> Create và thế là lần sau bạn chỉ cần chọn preset từ khung bên trái và nhấn Export, rất tiện lợi.​
    (Tham khảo từ Digitalphotobuzz.com)

...
    Hello_GunneR, Daicahuy, oGSt1l332 người khác thích bài viết này.
  2. Zhei Kent

Zhei Kent Thành viên cấp 1

số 9 là sao vậy bạn, ko thấy cách làm @@
    Amigen thích bài viết này
  3. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

Ấy chết xin lỗi bạn... Mình xoá nhầm khúc đó... ^_^
    sonpham1980 thích bài viết này
  4. voicube

voicube Thành viên cấp 1

hình như Amigen cũng từng post một ebook hướng dẫn cho người mới dùng lightroom, hồi đấy mình cũng down (^^^)
    sonpham1980Amigen thích bài viết này.
  5. hocvienquany

hocvienquany Mới đăng kí

hay quá bạn ạ, rất có ích >:D<
    oGSt1l3Amigen thích bài viết này.
  6. Zhei Kent

thêm vô khúc số 9 đi bạn, mình quan tâm nhất chỗ đó :D
  7. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

Đã thêm rồi đó bạn... Chúc một ngày tốt lành \:D/
    Zhei Kent thích bài viết này
  8. Daniel Ngo

Daniel Ngo Thành viên cấp 1

Chắc đợt tới phải vọc Lightroom :x Cơ bản lười học quá nên em vẫn cứ trung thành với PTS
  9. clil

clil Thành viên cấp 1

rất hữu ích, thanks bạn :D
  10. Zhei Kent

cám ơn bạn, chúc 1 ngày tốt lành ^^
    oGSt1l3Amigen thích bài viết này.
  11. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Hay lắm bạn à. Mong bạn sẽ có nhiều bài hữu ích như thế này để mọi người học hỏi. :D
  12. Bèo Bọt

Bèo Bọt Thành viên cấp 1

Quá hay
  13. Swaggg

Swaggg Thành viên cấp 1

Thank bác :D
  14. LeTuyen

LeTuyen Mới đăng kí

Cảm ơn thím thớt đã chia sẻ. :x Mình mong nhận được những bài hay như vậy nữa.
  15. sInh art

sInh art Thành viên cấp 1

hay quá, cảm ơn bác nhiều
  16. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

tks thớt
  17. ๖ۣۜG-Dragon

๖ۣۜG-Dragon Thành viên cấp 1

các bạn cho mình hỏi,
    Thẻ nhớ máy ảnh mình đặt tên theo thứ tự,VD: DSC_0213.....
    Khi mình xóa ảnh trong thẻ đi thì nó lại đếm lại từ 0001.. Thành ra nhiều ảnh trùng tên trong LR,thử hỏi có cách nào setup thẻ nhớ sao cho xóa đi vẫn đếm tiếp ko?
  18. Giun Đất

Giun Đất Thành viên cấp 2

Amigen cho mình hỏi là, lúc export ảnh, mình muốn nó lưu đè lên cái file gốc đó, chứ mỗi lần export là nó nhảy lên 1 ảnh mới, bạn giúp mình cái này nhé. tks nhiều.
  19. Amigen

Amigen Thành viên cấp 2

Amigen cho mình hỏi là, lúc export ảnh, mình muốn nó lưu đè lên cái file gốc đó, chứ mỗi lần export là nó nhảy lên 1 ảnh mới, bạn giúp mình cái này nhé. tks nhiều.

- Bạn khi Export ảnh ra thì ở hộp thoại Export, bạn nhìn mục Export Location --> kiếm dòng Existing Files (nằm cuối của mục này luôn) --> chọn Overwrite WITHOUT WARNING --> Vậy là xong rồi đó

Ủng hộ diễn đàn