Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những tính năng ẩn nhưng thú vị trên Windows 8.1

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi ILovePhotoshop, 8/11/13.

Lượt xem: 5,419

1. ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Trên Windows 8.1 có những tính năng thú vị nhưng bạn phải tìm cách kích hoạt mới có thể sử dụng được.

Microsoft đã chính thức phát hành Windows 8.1, bản nâng cấp của Windows 8 mà họ tung ra cách đây hơn 1 năm. Windows 8.1 được bổ sung nhiều tính năng mới và có thể nói phần nhiều trong số đó là rất hữu ích cho người dùng. Tuy nhiên, có những tính năng thú vị bị ẩn đi mà bạn phải tìm cách kích hoạt để tận dụng.
    Tận dụng webcam cho ứng dụng Food & Drink
    g webcam cho ứng dụng Food & Drink
    Một trong những thủ thuật thú vị trên Windows 8.1 nằm trong ứng dụng Food & Drink được tích hợp sẵn khi cài HĐH. Ứng dụng này chứa rất nhiều công thức nấu các món ăn khác nhau. Thế nhưng sẽ ra sao nếu bạn vừa nấu ăn vừa cần tham khảo các công thức trực tiếp trên ứng dụng này. Hẳn bạn sẽ nghĩ tới phương án in công thức ra giấy. Tuy nhiên, có một giải pháp hay hơn đó là sử dụng chế độ "hands-free" trên ứng dụng này. Chế độ hands-free sẽ sử dụng webcam của bạn để giúp bạn vẫy tay trước webcam để lật qua lại các trang công thức đồ ăn, pha chế mà không cần chạm vào thiết bị.
    Reading View trên IE 11
    Internet Explorer 11 là một trong các trình duyệt dễ dùng nhất đối với màn hình cảm ứng hiện nay. Ngoài giao diện tối ưu cho các thao tác chạm bằng đầu ngón tay, thì tính năng Reading View của nó cũng rất thú vị. Khi đọc các bài viết trên IE 11 bằng tính năng này, các đoạn quảng cáo khó chịu sẽ được loại bỏ, và giao diện đọc bài sẽ được tối ưu cho bài viết đó, giúp bạn xem nội dung một cách thoải mái nhất.
    Để kích hoạt Reading View, bạn click vào biểu tượng quyển sách đang mở bên phải thanh địa chỉ của IE 11.
    Bật tự động update cho ứng dụng
    Windows 8 yêu cầu người dùng phải truy cập sâu vào Windows Store rồi update thủ công cho ứng dụng, tuy nhiên sang đến Windows 8.1 thì bạn đã có thể thiết lập để hệ thống tự động thực hiện ngầm công việc này. Để kích hoạt, bạn vào Windows Store rồi mở Settings, chọn App Updates. Tại đây, bạn kích hoạt tùy chọn ‘Automatically update my apps’.
    Tinh chỉnh cho ứng dụng Mail
    Microsoft đã có những tinh chỉnh rất hữu ích cho ứng dụng Mail của Windows 8.1. Theo đó, khi mở hyperlink trong Mail, HĐH sẽ tự động mở đường link đó trên IE 11 ở chế độ Snap, tức là cửa sổ IE mở link đó chỉ chiếm 1/2 màn hình, giúp bạn đọc nội dung ở đường link mà vẫn ở trong giao diện Inbox của Mail. Tất nhiên để tận dụng được tinh chỉnh này thì bạn phải thiết lập để IE 11 làm trình duyệt mặc định.
    Một thay đổi nữa ở ứng dụng Mail là bạn có thể kéo thả mail sang thư mục khác.
    Nhiều kích thước Tile mới
    Không như Windows 8, Windows 8.1 cho phép người dùng rất nhiều tùy chỉnh kích thước các Tile. Bạn có thể chỉnh Tile về cỡ cực nhỏ, hoặc chuyển sang cỡ rộng nếu muốn.
    Đưa ứng dụng camera và Skype ra màn hình khóa
    Với Windows 8.1, bạn có thể truy cập ứng dụng Camera ngay từ màn hình khóa, cũng như trả lời các cuộc gọi Skype ngay từ giao diện màn hình này.
    Tính năng Quiet hour
    Trên Windows 8.1, Microsoft bổ sung tính năng Quiet Hours giúp bạn tắt tiếng của các thông báo trong một khoảng thời gian nào đó do bạn chọn trước. Đây là một sự bổ sung tuy không lớn nhưng cũng rất hữu ích, giúp bạn tránh bị các thông báo làm phiền trong thời gian họp hành hoặc khi đang ngon giấc.
    Để kích hoạt, bạn vào Settings từ thanh charm, điều hướng đến Change PC Settings > Search and apps > Notifications.
    Tận dụng thẻ Navigation
    Thẻ Navigation cũng là một sự bổ sung mới trên Windows 8.1 cho phép người dùng kích hoạt hoặc vô hiệu hóa rất nhiều tính năng khác nhau tùy vào nhu cầu sử dụng của mình. Để mở thẻ này, bạn click chuột phải vào thanh tác vụ, chọn Properties, và bạn sẽ sẽ thấy thẻ Navigation ở ngay vị trí thứ 2 từ trái sang.
    Tại đây, bạn có thể tùy chọn vô hiệu hóa "góc nóng" (các góc trên màn hình mà khi bạn rê chuột đến sẽ hiện ra danh sách ứng dụng vừa mở...), khởi động thẳng vào desktop...
    Biến màn hình Start Screen thành App Launcher
    Nếu không dùng đến các Live Tile trên màn hình Start Screen kiểu mới của HĐH, bạn có thể biến màn hình này thành App Launcher, một màn hình hiển thị toàn bộ các ứng dụng mà bạn cài trên máy. Bằng cách này, ngay sau khi khởi động máy bạn có thể nhanh chóng mở các ứng dụng mà mình cần để sử dụng, thay vì phải tìm kiếm vất vả như trên Windows 8.
    Bạn cũng có thể sắp xếp các ứng dụng này theo cách thuận tiện nhất cho mình, như sắp xếp theo thứ tự tên gọi, theo thời gian được cài đặt, theo thứ tự ứng dụng được dùng nhiều nhất lên đầu. Bạn cũng có thể lựa chọn để ưu tiên hiển thị các ứng dụng desktop lên trước, bằng cách kích hoạt trong thẻ Navigation ở trên.
    Ứng dụng Photos
    Ứng dụng Photos trên Windows 8.1 đã không còn tích hợp Facebook và Flickr, nhưng lại được bổ sung các công cụ chỉnh sửa ảnh cơ bản. Bạn có thể crop ảnh, điều chỉnh màu và focus lại ảnh, thêm hiệu ứng.
    Tận dụng tính năng đồng bộ
    Windows 8.1 đã cho phép đồng bộ cả danh sách ứng dụng, layout của màn hình Start, và thậm chí là đồng bộ các tab của IE 11.
    Để kích hoạt, bạn vào PC Settings trong Settings charm, truy cập SkyDrive > Sync settings
    Chia sẻ ảnh chụp màn hình
    Thêm một bổ sung nhỏ nhưng hữu ích nữa của Windows 8.1 đó là cho phép bạn nhanh chóng chia sẻ với bạn bè của mình ảnh chụp màn hình. Để sử dụng, bạn mở thanh Charm, chọn Share, click tên ứng dụng mà bạn đang sử dụng, chọn Screenshot ở menu xổ xuống rồi click vào tên ứng dụng bạn muốn dùng để chia sẻ như Mail, Dropbox...

Tham khảo: PCWorld

...
    FMPPink_chan thích bài viết này.
  2. CancerLeo

CancerLeo Mới đăng kí

mình đã bỏ từ 8.1 về 8 sau 2 ngày dùng "==
  3. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

2 tính năng đầu VN chả dùng -> thừa
  4. rubia

rubia Thành viên cấp 3

xài 8.1 xong thì yêu luôn. ai đã từng qua win 8 thì sẽ rõ hơn. 8.1 check mail như check tin nhắn trên đt, đọc PDF và copy văn bản trong PDF luôn, appstore nhiều cái free, cài đặt onl luôn. Ai đã có mirosolf account rùi thì tha hồ đồng bộ hóa, từ google+ (mail, lịch) cho tới fb. Wa ngon! Vote cho 8.1
  5. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

8.1 ngon mà,e cài 8 đc 1 tuần xong lên 8.1 luôn
  6. Pink_chan

Pink_chan Mới đăng kí

Mình đang xài bản 8.1 nhưng còn không biết mấy vụ ở trên, thậm chí không để ý cái apps food and drink thú vị nữa :)) bài viết hữu ích, cám ơn bạn đã share :3
  7. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Mình cũng mới biết :D
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

#4 thần thánh hoá vãi =.=

• vụ pdf chém kinh thật :P, cho pdf scan image chứa chữ, đố nó copy chữ đc đấy
    • gần như chả xài app metro bao h... laptop chứ có fải tablet đâu, điểm cộng là store cải thiện nhìu, chứ như w8 thì ncc
    • đồng bộ hoá thì từ w8 rồi, có fải mới đâu nhỉ?
  9. rubia

rubia Thành viên cấp 3

#8:
    -tất nhiên là PDF k scan thì nó mới quét đc chứ, bạn xài qua PS vs AI thì cũng biết tại sao rồi, nhưng ít nhất là win 8, 8.1 không cần phải cài solf để đọc PDF và nó có thể copy văn bản trong PDF với đk như trên và font đó phải chuẩn (Time New Roman chẳng hạn). Bạn sẽ làm gì khi cần sao chép văn bản trong PDF?: đánh máy?cover PDF sang word?
    -Bác chẳng xài app metro bao h hay bác chưa dùng app của Viet Nam bao h. Việc đầu tiên của mình sau khi cài win là gỡ bỏ mấy cái app như Bing Food n Drink, Wether, Window Reading Lists, Sports, News, Games, Travel, Finance, Bing Health n Fitness, Window Help Tips.... mà thay vào đó là App đọc Tin Tức, app Viet Nam Bus info (rất tuyệt) của Việt Nam, một số app học tiếng Anh, giải trí khác nữa...Không khó để kiếm app free, Tải về nhanh, gọn, lẹ, không thích thì uninstall nó đi. Chỉ cần có tài khoản Microsolf đồng bộ hóa máy tính, thì tất cả những app nào bác đã cài trước đó hoặc xóa đi đề đc lưu giữ thông tin trong Your App của App Store, Cài win xong thì vô đó tìm lại, lỡ xóa app rồi thì vô đó kiếm. Đơn giản.
    -Có lẽ do mình diễn đạt kém quá, với hơi phấn khích với bản 8.1 nên diễn đạt như thể chỉ có 8.1 mới đồng bộ hóa đc, :)) sr.
    ...............
    -Bổ sung thêm một tí là 8.1 bây h đã vá đc cái lỗi xài Dcom k lên mạng đc, phải tạo Dial Up như hồi bản dùng thử.
    ILovePhotoshop thích bài viết này
  10. banbaonylong

mình xài máy tính cá nhân chứ ko fải tablet hay smartphone :D

win 8.1 vẫn còn sự phân mảng khá lớn: Skype có tới 2: 1 app ở metro và 1 soft desktop. Hành động install/un củaa bạn mô tả khá bình thường: smartphone nào cũng cò, mà win 8 có refresh win, cần j cài lại nhỉ? Những cái bạn nói ở OSX có hết rồi, làm j "chỉ có win 8.1"?

Chắc bạn chỉ xài win 8 cho vui fải ko nhỉ. Bạn nên thử sử dụng app Mail của nó nhé, hay đồng bộ Danh bạ với Lumia chẳng hạn? ;))
  11. crhanh

crhanh Thành viên cấp 2

Trung thành với Win7 or Xp nên ko quan tâm.
  12. rubia

rubia Thành viên cấp 3

banbaonylong : refresh win nó khác với cài lại win nha bạn, khi bạn refresh, window vẫn còn giữ lại nội dung phần cũ (k tin thì cứ vô ổ C sẽ thấy một folder Window Old dung lượng khá lớn). Nói như bạn thì ng ta chẳng cần cài hay update lên 8.1 làm gì.
    Còn vụ mình xài win 8 hay 8.1 là do mình thấy nó phù hợp và tiện lợi thôi. Vả lại 8 với 8.1 thực sự k khác gì nhau, có chăng là hơn nhau ở một số phần cập nhật cho phù hợp với ng dùng thôi, và chủ thớt cũng chỉ ghii là "Những tính năng thú vị trên window 8". Nhiều ng suy nghĩ như bạn thì MS chẳng phát hành ra W8 làm gì, chỉ tổ cãi nhau.
  13. banbaonylong

rubia: hi bạn, bạn chỉ cần set 1 restore point là đc :D

mình đang hỏi những cái bạn bảo là đổi mới ấy, chứ ko nói bài viết ở #1

Ủng hộ diễn đàn