Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Photoshop: hướng dẫn tách nền giữ nguyên shadow

Chủ đề thuộc danh mục 'Ghép ảnh' được đăng bởi Quan_quatmo, 9/10/14.

Lượt xem: 24,497

1. Quan_quatmo Thành viên cấp 1

Mình đã có một bài viết hướng dẫn tách nền trong photoshop. Hôm nay mình viết thêm một bài viết huớng dẫn tách nền giữ nguyên shadow. Tại sao lại cần tách nền giữ nguyên shadow vì có 2 lý sao:
    • Thứ 1: Shadow gốc luôn trông tự nhiên hơn
    • Thứ 2: Đỡ mất công vẽ lại shadow
    Cách làm đơn giản thôi:

Bước 1: Từ ảnh gốc bạn tạo vùng chọn tách riêng chủ thể ra một layer
    Bước 2: Invert vùng chọn, chuyển lại layer gốc tách riêng phần nền có shadow ra thành layer khác
    Bước 3: Xử lý layer chứa phần shadow chỉ giữ lại phần show thôi
    Bước 4: Ghép một background khác vào
    Về chi tiết mình sẽ có hình ảnh minh họa cụ thể sau
    Đầu tiên bạn chọn công cụ Magic Wand Tool để tạo vùng chọn cho phần background
    1eKe4rP.jpg Chú ý có thể sử dụng thêm Quick Selection Tools để chọn thêm những phần mà Magic Wand Tools chọn không hết

Nhấn Ctrl+Shift+I để nghịch đảo vùng chọn. Nhấn vào Refine Edge

Chuyển view mode thành Black

À bạn thấy có phần lỗi vùng chọn ở tách capuchino rồi. Ta thử dùng brush cứu thử xem

fqYnXlq.jpg Có vẻ không khả quan lắm. Bây giờ bạn hãy Cancel nó. Trên lớp mask bạn hãy dùng paint tool để vẽ lại vùng chọn bị lỗi đó. Chú ý do vùng này khá sáng gần như tiệp màu với background trắng ta có thể dùng một layer curve kéo tối nó lại cho dễ nhìn để vẽ vùng chọn.

Sau khi vẽ xong, ta nhấn Ctrl+Enter chuyển lên chọn đại một công cụ selection nào đó như Magic Wand Tools chẳng hạn. Sau đó chuột phải chọn Feather là 0.3

Giờ ta tắt layer curve đi

Sau đó ta nhấp double click và layer mask, hiện ra bảng propeties ta chọn Mask Edge

Sau đó ta sẽ tùy chỉnh ở đây, ở bài viết trước tách nền trưowsc mình có giải thích rồi, bạn có thể tìm đọc lại

Nhấn giữ Ctrl chọn vào mask thấy xuất hiện vùng chọn quanh ly capuchino, ta Ctrl+Shift+I để đảo vùng chọn lại.

Chuyển về layer gốc. Nhấn Ctrl+J để tạo layer mới, nó chứa back và shadow. Chuột trái lên lớp layer vừa tạo để dời vùng làm việc qua lớp layer này.

Chuyển qua Channel, nhân đôi lớp Blue. Đặt tên layer mới là shadow

66fds9N.jpg Ở trên layer shadow này ta nhấn Ctrl+L để mở cửa sổ level hiện ra. Ở đây ta kéo 2 thanh đầu múc sao cho vùng trắng trắng hoàn toàn và vùng đen thì xuất hiện rõ ràng hơn.

BLQLgGT.jpg Sau đó ta dùng brush trắng để xóa đi phần thừa ở phần mép trên của ly capuchiano bị đen.

Sau đó ta nhấp giữ Ctrl chọn layer shadow. Sau đó Ctrl+Shift+I để nghịch đảo vùng chọn. Vùng chọn chúng ta lúc này là phần shadow ta muốn. Chuyển lại bên phần làm việc với layer. Ta Ctrl+J lớp này từ layer gốc. Xóa đi những layer không cần thiết nữa. Chọn mode ở layer này là multiply

Sau đó ta chọn một background khác cho ảnh.

Nguồn: Vietnamphotography.vn

...
    tranvan.muon, Jos Skeleton, Trần Mai8 người khác thích bài viết này.
  2. T.An

T.An Thành viên cấp 2

cách này đâu có làm được nếu có cảnh vật xung quanh ,tạo cái shadow mới đơn giản hơn nhiều
    Cái Bô Trôll, Chì Than, vanthao1710881 người khác thích bài viết này.
  3. Quan_quatmo

Quan_quatmo Thành viên cấp 1

Đúng rồi bạn, mỗi hình sẽ có 1 pp khác nhau. tập làm wen công cụ rồi ứng dụng cho nhiều trg hợp.
    Tao shadow đơn giản nhưng dễ bị ảo nếu chưa chắc tay :3
    Ann Dece thích bài viết này
  4. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Sorry nếu mình hiểu sai... nhưng nếu mục đích chỉ là thay nền thì chỉ tốn 2p là xong với mode Multiply và Layer Mark. Tất nhiên vẫn giữ nguyên phần bóng
  5. T.An

T.An Thành viên cấp 2

mình ko hiểu cách của blacklarson bạn có thể nói rõ hơn ko bạn ,thank
  6. blacklarson

Mình làm dư thế này. Công việc cần nhanh nên luôn lấy tốc độ làm chính. Độ chi tiết ko cao :)
    Vùng chọn trên layer mark có thể dùng magic wand cho nhanh.

Takaki, Ba Đông, Cái Bô Trôll12 người khác thích bài viết này.
  7. T.An

T.An Thành viên cấp 2

thank ,nhanh kinh :))
  8. NguyHiểm TheoCách CủaBạn

NguyHiểm TheoCách CủaBạn Thành viên cấp 1

9. Quan_quatmo

Quan_quatmo Thành viên cấp 1

Thanks bác, rất đáng học hỏi :)
    blacklarson bác còn tuyệt chiêu nào nữa ko chia sẻ cho ae :D
  10. Looie

Looie Thành viên cấp 2

Ai có thể nói rõ hơn được ko?
    Mình chưa nắm đc cách của #6 cho lắm :(
    Thanks
  11. Leerts

Leerts Thành viên cấp 1

Looie bác ấy để layer tách trà lên trên dùng chế độ hòa trộn multi thì nó mất nền trắng đi, rồi tạo cái layer mask của cái nền bôi vào phần tách trà để tách trà ko bị multi làm mờ đi đó bạn :)
    Trường web thích bài viết này
  12. Con Cá

Con Cá Mới đăng kí

Thật ra cách giữ bóng thật khá hay, tuy nhiên bản thân mình thấy hơi rườm ra và quá nhiều thao tác. Nếu cần đẹp và làm nhanh hơn thì nên sử dụng bóng giá. Tức là:
    1. Dùng pen tool cắt sản phẩm/magic tool tùy các bạn.
    2. Dùng selection tool tạo vùng chọn tròn dưới sản phẩm, fill bằng màu đen.
    3. dùng gausianblur blur tầm 18-20 là sẽ ra 1 cái bóng khá đẹp rồi, tương tự với cái phần dôi ra của cái muỗng, cây đường,...

Đây là kết quả, mình mất tầm 2 phút cho 1 tấm như vầy:
    KiwiBaoQuynh2015 thích bài viết này
  13. Trường web

Trường web Mới đăng kí

Leerts Bác cho mình hỏi tạo cái layer mask của cái nền bôi vào phần tách trà làm như thế nào vậy, Mình gà quá ko biết làm thế nào cả
  14. KiwiBaoQuynh2015

KiwiBaoQuynh2015 Thành viên cấp 1

cảm ơn chủ thớt. Anh blacklarson hay Leerts có thể nói cho em biết là khi tách nền cái ly có tách shadow ko ạ? Thứ 2 làm sao ở layermask có thể bôi đen nguyên vẹn cái ly được ạ?.Em làm theo hoài ko được :(, làm theo bác Con Cá thì bước 2 đứng im. Mới học nên khó theo kịp cách chỉ của cao thủ,mong mấy anh chị chỉ giáo cho. :)
  15. blacklarson

Thấy các bạn quan tâm và có hỏi về cách làm của mình nên mình xin tường thuật các bước thực hiện như sau:
    - Mở file background, place ảnh tách trà vào.
    - Tạo mark cho background
    - Vùng chọn trên background:
    + Đầu tiên, mình dùng magicwand với Tolerance = 5, chọn vào vùng màu trắng của tách trà, sau đó Ctrl+shift+I để đảo vùng chọn.
    + Tiếp dùng Marquee Tools -- Intersect with Selection để giữ lại vùng tách trà thôi (đoạn này các bạn có thể để feather cho vùng chọn nếu muốn - mình để feather = 1)
    +Đổ màu đen cho vùng chọn trên layermark.
    - Để hòa trộn của tách trà thành multiply.
    - Giờ xử lý đến phần đổ bóng của tách trà:
    + Dùng brush: hardness 0%, opacity 50%, flow 50%, size tầm 80 ~ 100.
    + Vẽ trên layermark để phần bóng tách trà trông hợp lý hơn.

Đây là file psd cho bạn nào muốn tham khảo cách này:
    http://www.fshare.vn/file/A5T5SPALS3/
    nguyen_antu, phungtheanh, Vũ Việt Hùng4 người khác thích bài viết này.
  16. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

sau khi đọc hướng dẫn bác black, em nghĩ là mềnh nên lấy pen tool đi lại nét cho đỡ nhức đầu T_T
    Con Cá thích bài viết này
  17. blacklarson

Hehe, đơn giản thế mà bác. Em nói nó phức tạp thế chứ, làm thì cái vèo :D
  18. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Cách của chủ thớt hại não quá =,.=
    Cách của bạn blacklarson rất hay, nhưng mình thì mình sẽ dùng pen cắt lấy luôn vùng shadow rồi dùng brush mềm xóa mask cho phù hợp sau khi ghép vào nền khác cho nhanh
  19. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

mềnh làm đi làm lại vẫn ko dc, mở file bạn black ra có cái xích ở layer đó ko biết nó là cái gì
  20. drax

drax Thành viên cấp 4

Mình hay làm cách này. Alt + IC, trộn 2 kênh red 2 lần được vùng chọn mới, xóa kênh alpha, Ctrl + j, quickmask chọn vùng bóng tối, mode hòa trộn tùy nền, chọn soft brush quẹt bừa vài cái vào cái bóng, giảm opacity 30%, blur đi 10px, xong, với cái hình minh họa này. Ảnh khó thì dùng phương pháp khác rồi làm từ bước quickmask trở đi là ok.

Ủng hộ diễn đàn