Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Plugin Nik ColorEfex Pro 4.0

Chủ đề thuộc danh mục 'Plug-in' được đăng bởi meokaka2012, 19/5/13.

Lượt xem: 210,592

1. meokaka2012 Thành viên cấp 1

Mặc dù đã thấy có topic về plugin này nhưng thấy quá sơ sài, thậm chí link die, mà đây lại là 1 plugin rất hay nên meokaka mạnh dạn lập 1 chủ đề mới với tinh thần trách nhiệm cao nhất của một thành viên cấp 1 với topic mà mình lập ra, hy vọng được các ban Việt Designer góp ý.
    ----------o0o----------
    Ngoài NX Capture là phần mềm xử lý ảnh chuyên nghiệp, thì hãng Nik Software còn sản xuất Nik Color Efex Pro là bộ lọc ảnh kỹ thuật số hàng đầu. Các giả lập và mô phỏng đều dựa trên tính năng và hiệu quả đạt được từ những kính lọc nhiếp ảnh như Circular Polarizers (CPL) Filter dùng để cản tia sáng phản chiếu, Graduated Neutral Density (GND) dùng trong trong tình huống có sự chênh lệch thời chụp giữa các vùng sáng, pastels - diffusers filter dùng làm mèn mại ảnh … Hơn thế nữa, Nik Color Efex sử dụng thuật toán True Light Color lưu giữ cho mối quan hệ giữa độ bão hòa màu (saturation), độ chói màu (luminace), ngưỡng sáng (levels) và độ tương phản (contrast) giúp khi gia giảm theo bất cứ hiệu ứng sẳn có nào bên trong bộ lọc thì chi tiết ảnh vẫn không thay đổi.

Nik Color Efex Pro có thể chạy độc lập, hoặc chạy chung với các phần mềm xử lý Photoshop, Lightroom, Aperture... Phổ biến nhất vẫn là chạy trên nền của Photoshop. Nik Color Efex Pro hiện tại có 55 bộ lọc được nhóm thành các Category theo từng thể loại để người sử dụng có thể nhanh chóng lựa chọn cho mình bộ lọc cần thiết như Landscape, Weeding, Portrait...

Xin kể ra đây một số bộ lọc nên quan tâm:
    • Polarization: Giả lập hiệu ứng của kính lọc Polar, chống tia phản chiếu. Làm cho mây trắng nổi khối trong nền trời xanh, gia tăng độ bão hòa màu.
    • Pastel: Giả lập hiệu ứng của kính lọc cùng tên, làm cho ảnh trở nên mịn màm giống như thoa một lợp sáp lên. Làm hình bớt "rực".
    • Graduated Filter: Giả lập hiệu ứng của kính lọc chuyển sắc. Bộ lọc Graduated Filter có tổng cộng 16 màu.
    • Classical Soft Focus: Giả lập kính lọc khuếch tán (diffuser). Nó tạo ra ứng "soft" trên ảnh.
    • Dynamic Skin Softener: Làm mịn da mặt.
    • Foliage: Giả lập kính lọc cùng tên làm đổi màu cây lá sang vàng tươi
    • White Neutralizer: Chỉnh cho màu trắng tự nhiên
    • Brilliance/Warmth: Chuyển tông màu
    Trăm nghe không bằng một thấy, sau khi cài đặt thuốc thang đầy đủ thì Nik nằm trong nenu Filter của Photoshop

Còn đây là giao diện của Nik chạy trên Photoshop Cs6

Còn bây giờ chúng ta cùng xem Nik làm được gì nhé các bác

Ảnh gốc
    1. Sử dụng bộ lọc Photo stylizer

2. Sử dụng bộ lọc White neutralize. Bộ lọc này rất hiệu quả khi muốn khử màu vàng trên da mẫu mà ko làm mất đi sự tự nhiên của làn da

3. Sử dụng bộ lọc Glamour glow

4. Sử dụng bộ lọc Dynamic Skin Softener

Tất cả các ảnh chỉ sử dụng duy nhất Nik với thông số mặc định và ko qua bất kỳ chỉnh sửa nào khác. Các bác có thể thay đổi thông số mặc định để cho kết quả mong muốn theo sở thích từng người.

Sau đây là một số hướng dẫn cơ bản khi sử dụng Nik
    Em xin up lại giao diện của Nik cho các bác tiện theo dõi
    Giao diện sử dụng của Nik gồm 3 panel chính, em sẽ đi vào Panel bên trái trước
    Các nhìn cái Panel trái nhé, đừng có nhìn cái ở giữa ko lại loạn cào cào lên thì chít

Panel chính bên trái bao gồm 3 panel phụ (cái này e tạm đặt vì có mì chính thì fải có đậu fụ ke ke ) là Filterlist, Recipes và History

1. FILTERLIST

Bao gồm các bộ lọc của Nick được chia theo 6 Category chính (Lanscape, weeding, architecture, nature, portrait, travel) để có thể tìm kiếm bộ lọc theo chủ đề một cách nhanh nhất. Category Lanscape sẽ bao gồm những bộ lọc thường được áp dụng cho những ảnh chụp thể loại thiên nhiên ngoài trời…, Weeding gồm các bộ lọc thường áp dụng cho những tấm hình cưới… Ngoài ra còn có 2 Category khác là ALL chứa danh sách tổng hợp tất cả 55 bộ lọc của Nik, và Category Favorites là Catogery trống để người dùng có thể tùy biến thêm những filter ưa thích vào đây một cách nhanh chóng cho việc sử dụng các lần sau, để đưa một Filter ưa thích nào vào Favorites các bạn chỉ cần bấm vào hình ngôi sao đứng trước tên của Filter đó, ngay lập tức nó sẽ được đưa vào Favorites, tiện lắm nha…

2. RECIPES

Recipes là một bổ sung mới của Color Efex Pro 4 cho phép nhanh chóng áp dụng nhiều bộ lọc vào ảnh với một nhấp chuột duy nhất. Color Efex Pro 4 đi kèm với một số Recipe được sắp xếp thành các loại khác nhau. Click vào một danh mục cụ thể để xem một hình ảnh của hiệu ứng của Recipe.

Xin lưu ý, thêm một Recipe được áp dụng sẽ thay thế tất cả các bộ lọc hiện tại đang áp dụng. Để ngăn chặn điều này xảy ra, giữ phím Shift trong khi thêm một Recipe.

Ngoài các Recipe built-in( được xây dựng sẵn), có thể tạo ra các Recipe của riêng mình hoặc các Recipe được Imported từ bạn bè, mấy bà bán chè, vỉa hè…ke ke, hoặc tải về từ Internet. Muốn sử dụng các Recipe này các bác nhấp vào Import rồi tìm đến file mà các bác đã tải về nhé. Recipe mà chúng ta Import thêm sẽ được tìm thấy trong mục Imported.

Recipe mà chúng ta tạo ra bằng cách nhấp vào nút Save Recipe (nút này nằm ở bên dưới của Panel bên fải nhé các bác) sẽ được đặt trong mục Custom,( mục này chỉ được tạo ra sau khi Save một Recipe thôi nhé, không các bác lại thắc mắc trong Nik của mình không có mục này ke ke). Recipe mà chúng ta Import thêm sẽ được tìm thấy trong mục Imported.

3. HISTORY
    Cái này thì giống cái panel bên PTS chắc e ko fải giới thiệu thêm các bác nhỉ

Cuối cùng là link tải plugin về:
    [LOCK]http://www.mediafire.com/?q28fum5mwta7g6b
    Pass : meokaka[/LOCK]

...
  2. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Hoan nghênh bạn. Bắt đầu bằng tính năng & chi tiết cách sử dụng đi. thank.
    meokaka2012 thích bài viết này
  3. meokaka2012

meokaka2012 Thành viên cấp 1

Bổ xung thêm hiệu ứng Indian summer của Nik

Ảnh gốc

Chỉnh sửa cơ bản và thay đổi tông màu bằng Nik

Và cuối cùng là kết quả

dieuhauteo, CatchSoul, Vietthao12 người khác thích bài viết này.
  4. LeeFly

LeeFly Thành viên cấp 2

chất lừ plug-in =D> cái này mà bác viết rõ chi tiết từng tính năng và cách sử dụng thì anh em Vds thank bác mỏi mồm :))
  5. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Plugin ngon + gái đẹp nữa chứ.
    Cái này dùng để blend thì tuyệt vời.
    Nếu là plugin thì chắc là cài vào thư mục plug-ins trong Photoshop đúng không bạn.
    cụ thể đường dẫn là: .../photoshop CS6/App/Photoshop CS6/Plug-ins
  6. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Cái này hay nhỉ, viết thêm cái hướng dẫn sử dụng luôn đi bác :D
  7. minhthanhkggr

minhthanhkggr Thành viên cấp 2

plugin pro hihi ;)
  8. valentive1

valentive1 Thành viên cấp 1

ui cái ảnh demo bổ sung chất lừ... cảm ơn bác =D>
  9. Huy Pig

Huy Pig Thành viên cấp 1

thank chủ thớt nhiệt tình....;)
  10. khottabit

khottabit Thành viên cấp 2

1 plugin tuyệt vời, thank chủ thớt nhé :">
  11. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

e xin :3 bài viết rất chi tiết, thanks pác
  12. Lý Hoài Nam

Lý Hoài Nam Mới đăng kí

đúng thứ đang cần . cám ơn chủ thớt ;;)
  13. toandaigiabg

toandaigiabg Thành viên cấp 1

Mình chưa cờ rắc được:) paste vào theo đường dẫn windows/syptem 32 mà nó vẫn báo điền key @@~.Chủ pic có thể cho biết cách cờ rắc sao cho đúng ko?
  14. Gala

Gala Mới đăng kí

thanks bạn, cái này dùng dc cho PS6 64bit ko vậy ?
  15. toandaigiabg

Gala khi cài nó sẽ hiện ra cái tích hợp vào adobe photoshop theo bản nào bạn cài
  16. VietHa

VietHa Thành viên cấp 1

mềnh dùng cái 3.6 nhưng cũng mù tịt . mới thông đc ít . toàn làm mò
  17. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

Tình hình cờ rắc nó toàn báo lỗi :(((((((
  18. Phạm Khánh Duy

Phạm Khánh Duy Thành viên cấp 2

Bạn xem lại cách cờ rắc cho mọi ng đi, tình hình là nhiều người gặp vấn đề vs khâu cờ rắc.
    Còn về plugin này thì khỏi bàn, nice work ;)
  19. toandaigiabg

Đã cờ rắc được
    nhoba, dieuhauteo, oblivion.sofar4 người khác thích bài viết này.
  20. Phạm Khánh Duy

Phạm Khánh Duy Thành viên cấp 2

Mình đang dùng CS6 trên win 7 64bit, vừa mò ra cách cờ rắc, có thể hữu dụng với các bạn gặp lỗi đòi key như mình
    Copy cả 2 tệp ColorEfexPro4FC32.dll & ColorEfexPro4FC64.dll vào các thư mục sau
    C:\Windowns\System32
    C:\Windowns\sysWOW64
    C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS6 (64 Bit)
    Enjoy ;)
    thuatru, thaochi, Luccaoni258410 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn