Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Quá trình mông má " Repainting DSLR Body - Lens "

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi HSP, 18/1/13.

Lượt xem: 15,337

1. HSP Thành viên cấp 4

Vừa qua có xem được bài viết của thím HA TẦM về việc làm mới lại body - lens của một số nhiếp ảnh gia việt nam và thế giới , mình có tìm hiểu thì được biết có rất nhiều dịch vụ trang trí máy ảnh theo sở thích người dùng như sơn mới lại body - lens - phụ kiện . . . .
    Ngoài những cửa hàng tư nhân ra thì những anh lớn như Pentax - Nikon - Canon - Leica . . . họ có dịch vụ trang trí riêng nhưng giới hạn trong số những phần đc phép trang trí vì tính kĩ thuật của sản phẩm và chỉ dành cho những vị khách có nhu cầu thật sự vì giá của những dịch vụ nì khá cao , trung bình 1 lens FIX ở tiêu cự " 50mm " là 350 USD trở lên cho 1 lần tháo lắp - trang trí
    Nếu khéo tay , bạn có thể tự sơn lens của mình như 1 bác ở VNP đã làm , " khi tìm đc link e sẽ update sau :D "
    Lưu ý thêm :
    Vì sao Canon lựa chọn màu trắng cho các ống kính L tiêu cự lớn
    Bên cạnh chất lượng hình ảnh cao và chức năng tiên tiến, các ống kính còn đòi hỏi khả năng chịu được điều kiện khắc nghiệt. Lớp vỏ trắng của ống kính chụp xa, còn được gọi là “ống kính trắng” giúp giảm thiểu sự giãn nhiệt của ống ống kính do nhiệt độ tăng lên, chính vì vậy đạt hiệu quả trong việc giảm tác động của nhiệt đối với hệ thống quang học.

Original colors
    Tiến hành tháo lớp vỏ máy , chú ý vì những ốc vít khá nhỏ , nên cẩn thận và cất chúng kĩ lượng vì bạn sẽ không muốn khi lắp lại sẽ thiếu vài cái :D
    Sử dụng băng keo che đi những phần bên trong để tránh cho sơn dính vào
    Tiếp theo tới Lens
    Sử dụng keo dính tránh sơn lọt vào bề mặt bên trong làm ảnh hưởng đến hệ thống thấu kính và AF
    Lens Hood " ở những Hood xịn , mình chỉ dùng canon nên biết nó có 1 lớp nhung bên dưới , cẩn thận đừng để dính sơn "
    Tự pha chế sơn
    Sản phẩm sau khi sơn lớp nền
    Tiếp theo để tạo hiệu ứng rằng ri quân đội, dùng băng dính cắt và dán vào những vị trí không cần sơn
    Kết quả thế này
    Công đoạn cuối cùng là lắp ráp lại thành phẩm
    Lắp thêm miếng da ở báng cầm nữa là xong
    Tới Lens nào gần xong rùi
    Bạn thấy sao , cũng không quá khó để mông má mấy ẻm hĩ :))
    END.
    Bờ nút thêm nè
    Canon 18-55mm lens

Nikon AF-S 200mm
    Canon 50mm F1.8 Mark II
    Canon L 300mm
    Sigma 70 - 200 mm
    Nguồn petapixel

...
    dtkt12, Vũ Tiến, Cui_Kho7 người khác thích bài viết này.
  2. asnavyueki

asnavyueki Thành viên cấp 1

Khéo tay ghê, mình mà tháo ra là không biết ráp lại được hay không nữa:D
    Trung DòiHSP thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Mình mới làm lại con Leica M9 :v :v
    HSP thích bài viết này
  4. Suntn1991

Suntn1991 Thành viên cấp 2

mình còn chưa có e nào nữa :L k biết bao jờ ms có... ms chỉ tậu dc 1 e kts thui :L
    HSP thích bài viết này
  5. HSP

HSP Thành viên cấp 4

cho mình chắc cũng ko dám tháo :)) dù sao màu rin in in in với sợi chỉ đỏ cũng làm iem mê mẩn rầu :">
    hâm mộ cáig theng tàu trong cờ líp , :)) nó đc phá nghịch đủ thứ body với lens :v :v mai rảnh đem cái bon và sót ra chơi lun quá :))
  6. Phương Kún

Phương Kún Thành viên cấp 2

Hay quá , như máy ảnh bò sữa :D hehe
    m mà tháo ra chắc lắp lại k nổi :3
    HSP thích bài viết này
  7. Cao Coang

Cao Coang Thành viên cấp 3

Bác cũng mạnh dạn ghê. Như em thì nâng như nâng trứng ấy, chẳng dám thay áo em nó đâu :>
    Khắc ThượngHSP thích bài viết này.
  8. hiulatui

hiulatui Thành viên cấp 2

ơ thế sơn xong thì làm thế nào để có mấy cái chữ kia :-s viết bằng tay thì làm sao mà chuẩn được???
    HSP thích bài viết này
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

tất cả được làm thủ công hết đó bạn từ những kí hiệu số đến logo . . .
    Pentax có lựa chọn mấy chục màu nữa nhìn thích lắm , nhưng nhìn chung , ae vẫn bị mê hoặc bởi sợ chỉ đỏ làn da đen , hay cô bé da trắng đeo cái vòng đen đội nón có 4 đỉnh =))
  10. huna

huna Mới đăng kí

Nhìn hay! tháo ra đc chắc ráp lại cũng đc nhưng mà còn chụp đc hay không mới là vấn đề!! nguy hỉm quá!!!
    HSP thích bài viết này
  11. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Cái này ai không khéo tay làm xong sợ còn xấu hơn ban đầu.
    HSP thích bài viết này
  12. HSP

HSP Thành viên cấp 4

chính vì tất cả công đoạn đc làm thủ công nên giá thì trên trời , nhưng bác sẽ có 1 sản phẩm nô đụng hàng :v :v
    e đang tìm link bên VNP lúc tr có xem 1 bác tự làm với lens , bác nào biết thì paste qua giùm hen :D
    huna thích bài viết này
  13. LocThien

LocThien Mới đăng kí

Cái này của bọn Hàn Quốc làm mà. Mình cũng thử sơn theo nhưng không dám tháo lens ra. chỉ dán phần nào k sơn lại thôi. Sơn cách đây cũng 1 tháng rồi :))
    HSPhuna thích bài viết này.
  14. Cui_Kho

Cui_Kho Thành viên cấp 2

có cho tiền mình cũng chẳng dám tháo ~.~
    HSP thích bài viết này
  15. C0oCaCo0La

C0oCaCo0La Mới đăng kí

:((làm thử và mới đi em lens mf
    HSP thích bài viết này
  16. Vũ Tiến

Vũ Tiến Thành viên cấp 1

không giám học theo bác chủ thớt....:D nhà em hok có điều kiện bác ạ....được cái máy thui đã là 1 gian nan...:(
    HSP thích bài viết này
  17. HSP

HSP Thành viên cấp 4

bác tự làm lun à , hay quá , mà sơn nền thì chọn loại nào vậy :D
    chắc phải thêm vào bài viết 1 câu :)) khuyến cáo hem đc táy máy ở nhà kaka

Ủng hộ diễn đàn