Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Retouch 5' xong 1 bức ảnh, có phải là Thánh không các bác?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi luisleo29, 17/5/13.

Lượt xem: 5,477

1. luisleo29 Thành viên cấp 3

Gửi các PRO!!!
    Em chơi PTS đã lâu, qua thời gian hơn 3 năm nghịch nghịch phá phá em nó ra, bây giờ cũng có tí chút tay nghề không phải là gà mà cũng chẳng phải là PRO, nói chung là kiếm ăn được :D .Mỗi tấm hình em làm rất kỹ, nhanh thì 15-30' chậm thì vài tiếng đồng hồ, không kể thời gian ăn cơm uống nước chém gió F.B và đi vệ sinh. Vậy mà có đứa nó phán với em 1 câu xanh rờn là mỗi tấm 5' là xong, rồi đưa cho em xem tất cả hình ảnh nó làm hơn mấy trăm tấm, làm em rất ngưỡng mộ và xin xỏ học hỏi,... Thế mà cạy miệng đổ cà phê và mồi nhậu vào nó cũng không khai lấy 1 lời,... Thế các bác cho em hỏi vài câu vui vẻ thế này, là thằng bạn em nó có chém gió hay không hay là đối với các PRO thì 5' là chuyện nhỏ để RETOUCH 1 bức ảnh ra ngô ra khoai,... Blend màu với em thì có thể 5' là xong, nhưng phần ngốn nhiều thời gian và công sức của em là xử lý vùng chọn để tách MẪU ra khỏi BACKGROUND để blend cho nó ĐẸP MẶT ẢNH nhất, thì 5' có thể làm tốt được điều này hay không? (Ngoài xử lý tóc ra, vì em hay chụp ngoại cảnh nên MẪU hay bị dính hoa lá cỏ cành đan xen vào người nên rất chua chát các bác ạh!)
    EM TÀI MỎNG PHẬN HÈN NGÀY ĐÊM MONG MỎI CÁC PRO GIẢI ĐÁP GIÚP THẮC MẮC NÀY!!! THANKS
    :D

...
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Nghiêng cứu Ps 3 năm mà còn hỏi câu ngớ ngẫn vậy à?
    5' cho 1 tác phẩm đẹp.
    Mình xem tác phẩm của Alexander Koshelkov đã được chỉnh nhanh còn mất 7 phút, bạn nghĩ bạn của bạn đẳng cấp so với ng này xếp thứ mấy?
    An Thị Gì Gì Đấyluisleo29 thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Retouch 5' cho 1 bức ảnh thì mình thấy quá bình thường, có gì lạ đâu 8-}
    Một bức ảnh đẹp có thể là 1 bức ảnh đã hoàn hảo khi mới chụp xong, lúc đó thì retouch nhẹ nhàng cũng có thể đẹp :3
    duythaict cái Alex làm là manipulation, ko phải retouch ảnh bạn nhé. Trước khi nói người khác có lẽ bạn nên đọc kĩ xem người ta muốn hỏi gì ;)
  4. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

nếu tay nghề ngon chụp phát chèn tên giảm size up luôn :D 30s nhá :)) ~> em chém thôi .
    cơ mà 5p thì e thấy cũng bình thường , em nghĩ là sẽ làm được với những người lâu năm vs pts .
    ( 1 lần em đi in ảnh trong tiệm ảnh vào khu PTS em mới thấy choáng váng ạ . những đôi tay hack speed vãi nóng khiến em há hốc mồm luôn ý ạ ) phải nói là VKL luôn ( vãi cả lò )
    Hazuluzi, mynisdluisleo29 thích bài viết này.
  5. kin_mnhat

kin_mnhat Thành viên cấp 1

có gì đâu bạn ! những người làm ở studio
    không lẽ mò mẫm cả ngày design lần retouch như bạn nói 15p một tấm ! chắc đói
    luisleo29 thích bài viết này
  6. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

duythaict Dạ thưa! Em không biết nên mới hỏi ạh! :D
    xuangiang1011 Dạ thưa! Chắc do em mới cầm máy đi chụp nên còn gà :D Nên phải PTS kỹ :D
    ZiYo kin_mnhat Dạ thưa! STUDIO đó ở đâu cho em học lõm chút ít ạh,... Em quen cũng có cơ số kha khá mấy anh làm STUDIO nhưng anh em xem là PRO nhất có lẽ cũng 10' xong 1 tấm ạh. Trình em chưa bằng ai nên cứ thấy PRO PRO là chảy nước dãi, mê lắm ạh,... :D
  7. kin_mnhat

nói thật bác nhé! 1 trang album khoản 5 6 tấm hình ! 1 tâm 1 bác làm 15p ! vậy 1 tiếng bác mới làm xong 1 trag chua ke design à :v bác làm ở tiệm nào thế
  8. NetworkBlend

NetworkBlend Thành viên cấp 2

Nói chung là tùy vào từng bức
    Nhưng hiện tại phần lớn các studio hay có thể nói thất cả đều sử dụng action chỉnh màu với số lượng lớn - việc làm hoàn chỉnh 1 bức từ 1 file thô sang 1 file đẹp thì nhanh nhất. Mình từng làm là trong khoảng thời gian 8-9 phút ( Điều chỉnh thủ công nhé )
    sun_writerluisleo29 thích bài viết này.
  9. AmateurTZ

AmateurTZ Thành viên cấp 3

Cũng tùy từng thể loại ảnh nữa. Nếu mỗi chỉnh sáng, chỉnh màu thôi thì có thể được. Nếu xóa mụn, bọng mắt, cắt ghép, text, lên màu này nọ thì 5' là 1 phần lẻ đấy (15', 25', 35'). Với ảnh chụp hồ sơ, dùng 2 lệnh auto color & auto contras thì mình cũng chỉ cần 4'59'' là đủ :))
    TranDao, NetworkBlendluisleo29 thích bài viết này.
  10. kin_mnhat

à wên ! mình đang nói về khoảng design album cưới thôi nhé :P
  11. NetworkBlend

Chuẩn men hồ sơ tính cả thời gian in thì cũng chỉ 3-4 phút =))
    Còn với ảnh chụp đám ma hay ngày cưới với action thì cũng hỉ 1-2 phút 1 bức
  12. AmateurTZ

Album cưới thì chắc là họ cũng dựng sẵn vài khung mẫu rồi, chỉ làm theo ba rem thôi. 1 tiếng là quá lâu nhưng mình nghĩ 5' thì quá cao thủ. 1 cuốn album 20 - 30 trang mà 1 ngày không xong chắc ... mất.
  13. luisleo29

kin_mnhat Xin lỗi, em chỉ là thằng chụp ảnh dạo,... Còn cái
    NetworkBlend Dạ thưa! Cái em đang nói đó là dùng phương pháp thủ công nhất ạh :D Có ai PRO vậy không ạh, để em khăn gói đi học hỏi,...
    AmateurTZ Dạ, em hỏi là trong 5' PRO có thể làm trọn gói tất cả những cái như Bác vừa nêu k ạh :D
  14. NetworkBlend

Thì thủ công đấy :D - LÀm 1 là album thì mình mất 14-15 phút 1 lá có thể nhanh hơn tùy tửng ảnh - còn điều chỉnh riêng lẻ thì mất tầm 8-9 phút
  15. AlexFergusinh

AlexFergusinh Thành viên cấp 1

Cái này không thể nói được. 5p hay 15p thậm chí cả 1h đồng hồ ko quan trọng. quan trọng là cái sản phẩm mà bác cho ra nó đáng giá ntn. Đừng có hiếp dâm nghệ thuật là dc =))
    luisleo29NetworkBlend thích bài viết này.
  16. AmateurTZ

Làm trọn gói 1 trang album bao gồm cắt ghép, lên màu, làm mịn, thêm text.
    Mình nghĩ là không. Người như thế mình chưa từng gặp, cũng chưa từng nghe danh.
  17. luisleo29

Dạ thưa ạh! Em chưa nói tới cái khái niệm to hơn là cái ALBUM, em chỉ nói về 1 bức ảnh chỉnh "THỦ CÔNG" không xài ACTION (Tất tần tật như cắt ghép, blend màu, cà cà con mouse cho láng da, texture,...) để có 1 tác phẩm lung linh, không hiếp dâm thị giác. Thì 5' liệu có phải là quá hoàn hảo không ạh? :D
  18. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

Mình là gà :D ko dám phán bừa :"> nhưng người ta đã làm để kiếm ăn đc thì sẽ có cách để nhanh thôi tùy từng trường hợp thôi, chả may vớ phải khách ngon thì ăn ngon, khách nó kĩ tính thì ko ngon thế thôi
  19. AlexFergusinh

AlexFergusinh Thành viên cấp 1

Còn tùy vào stock nữa bác ạ. nhiều ảnh gốc đẹp sẵn rồi chỉ cần điều chỉnh sáng và thêm 1 vài thao tác blend là xong. Khó nói lắm :)) Cái đấy tùy thuộc vào kĩ năng bấm máy nữa
  20. chiaxa

chiaxa Thành viên cấp 1

nếu chỉ retouch thì 5 phút xong là bình thường bạn á. còn thêm khoảng cắt ghép nữa thì bó tay. Giống mình làm ở đây chỉ retouch sơ cho đều sáng và nâng màu để rửa ảnh thì mất có 1-2' là xong còn với ảnh 30-45 mình chỉnh chưa tới 5'. Nhưng vậy chỉ chỉnh cho láng da lên màu cho đẹp thôi chứ thêm khoang cắt ghép thì mình làm chắc không nổi.
    AlexFergusinh thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn