Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Retouch] Thêm một số ảnh retouch

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi minhmoc, 16/10/12.

Lượt xem: 7,594

1. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

Ko phải là mình giấu tut nhưng mình dùng file Raw, làm kết hợp LR và PTS nên làm xong thì 1 file chỉnh sửa tầm gần 200Mb, nên xong là mình xóa luôn, lưu lại thì ko biết ổ cứng bao nhiêu cho vừa. Hơn nữa mình làm tùy hình chứ ko theo 1 cách nào cả. Quy trình cho hình cuối thì mình dùng LR để cân chỉnh màu sắc và sáng cho chuẩn rồi chuyển sang PTS retouch: chỉnh mắt, môi, da, blur, blend, cân chỉnh lại ánh sáng và màu sắc.
  2. stbilly88

stbilly88 Thành viên cấp 2

Hơn 90% những người trong vietdesigh nói rất giỏi nhưng làm lại chả thấy hay
    Thay vì nói bạn nên làm một cái rồi úp lên để mọi người xem.
    Cá tính mình thích được nói được và làm được
    buinguyenthanhminhmoc thích bài viết này.
  3. BennyEasy

BennyEasy Thành viên cấp 1

Cá nhân mình làm thì bao giờ nước ảnh cũng phải trong vắt, nét, ánh sáng đảm bảo tương đối đồng đều.

Rất kỵ việc blend cho đục đục, loá, màu ám vào mẫu, hoặc làm da trông quá ảo

Càng xài những máy và lens đắt tiền chỉ cốt để cho nước ảnh phải trong vắt thì ko việc ji lại đi làm xấu ảnh mình chụp cả! :|
    Nguyễn Tất Thắngminhmoc thích bài viết này.
  4. faragona

faragona Thành viên cấp 2

Trước tiên thì bạn nên ghé qua xem tạm vài bức người khác làm rồi hãng nói người ta làm chả thấy hay nhé bạn :) Hình gốc rõ ràng là da mặt bị cháy sáng, bạn đẩy contrast lên làm cho da càng cháy, mất hết cả chi tiết, mình có sao nói vậy thôi...
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  5. muzakk

muzakk Thành viên cấp 1

thích cái #3 và #6 :>
    minhmoc thích bài viết này
  6. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

bạn cho mình link topic hoặc ảnh bạn làm được ko, mình tìm ko thấy, muốn học hỏi thêm
  7. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Phải chăng với bạn là phải làm đc thì mới đc nhận xét :| Vậy thì chả còn ai đi thuê chụp ảnh và làm ảnh cả.
  8. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

mình nghĩ ý bạn ý là nx theo kiểu ko làm được và làm được nó khác nhau. Nếu bạn ko làm được nhg bạn cảm thấy ko vừa ý thì nói rõ là cảm tính bạn thấy vậy vd mình thấy ko đep hay hình chói quá, hay màu sặc sỡ quá. còn làm được thì hãy nói rõ là mặt kĩ thuật nó làm sao, chính xác thì phải làm thế nào rồi show cách mình làm ra:)
    xuangiang1011 thích bài viết này
  9. pitlamgi

pitlamgi Banned

Mod xinh quá :)
  10. xuangiang1011

Mình thấy bạn Faragona nhận xét mang cả tính kĩ thuật lẫn cảm tính đó chứ. Thực sự mình thấy cách nói của bạn ý rất khinh người. Diễn đàn này là để học hỏi chứ đâu phải là nơi để mọi người show tác phẩm của mình lên chỉ để nhận lời khen. Dẫu làm đc hay ko thì người ta nhận xét là ảnh ko tốt thì rõ ràng ảnh phải có 1 lỗi nào đó chứ, mình nên chấp nhận nó và sửa đổi.
  11. stbilly88

Mình thích cá tính này. Rất gai góc nhưng vẩn chất. Cuộc sống là thế thôi. Lời nói rất dể nhưng hành động lại khó. Mình thích ý này của bạn
    Mình nói cho bạn trên kia nha. Người ta post hình lên mình không vừa ý. Nên làm rồi shoow lên vừa thực hành làm tay nghề tăng lên.
    Có một câu chuyện thế này có một người vào rạp để nghe nhạc, ngồi trước mình là 1 cô gái, cô gái này có 1 cái máy ảnh. trong quá trình xem cô gái này chụp ảnh liên tục. Người đàn ông ngồi sau thấy cô gái này chụp rất xấu và nghĩ nếu mình chụp sẻ đeph hơn nhiều nhưng khi về nhà thì người đàn ông mới nghĩ lại và thấy rằng mình không bằng cô gái đó
    Trong quá trình xem nhờ việc chụp liên tục và không ưng ý với những bức ảnh đả chụp cô gái đả thay đổi cách chụp thay đổi góc chụp chỉ nhờ những thay đổi nhỏ đó thôi cô gái đả có sự tiến bộ rỏ rệt nhờ sự không thỏa mản
    Thế đấy
  12. stbilly88

Thế đấy. Hành trình quan trọng hơn đích đến, hãy nhớ điều đó faroga à
    Có thể một vài bức bạn làm đẹp nhờ bạn quen với cách đó màu đó tone đó
    Nhưng nếu bức nào bạn củng nhảy vào và chơi với nó đùa giởn với nó yêu nó, muốn nó làm sao là bạn đả có cuộc hành trình đầy thú vị rồi đó
    Bạn làm rồi post lên đi. Đời mình đi làm cái nghề này nghe chém nhiều củng chán
    Nhảy vào và quất nó đi
  13. xuangiang1011

Mình thấy bạn ý nhận xét vừa cảm tính vừa kĩ thuật. Rõ ràng "ảnh cháy rồi retouch xong cháy hơn" vẫn mang cảm tính đó thôi. Trong khi đó bạn ý là người có kĩ thuật, chẳng có gì đáng để chỉ trích ở đây cả.
  14. minhmoc

minhmoc Thành viên cấp 1

mod là người yêu mình nên chụp cũng dễ, thank bạn
    Nguyễn Tất Thắngpitlamgi thích bài viết này.
  15. stbilly88

Mình thích tấm cuối màu sắc nhẹ nhàng. Mình không biết bạn dùng action ko nhưng mình thích màu đó. Mình đang nghĩ nếu tone màu đạm dùng cách đó có được không. Bạn chia sẻ cho mình, mình sẻ chia sẻ cho bạn vài tone không làm bạn thất vọng
  16. pitlamgi

pitlamgi Banned

Bác ở Đài Loan ? :)
  17. ngư ngư

ngư ngư Thành viên cấp 1

ToT...ko có cái tut huh a huhu,z a cho e xin file gốc tấm cuối dc ko,side lớn í :-< tks a
  18. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ở đâu ra con số 90% vậy anh,.em công nhận mấy ảnh anh làm là có nhiều ảnh đẹp,.xem trong chỗ trưng bày sản phẩm với một số topic rồi,.nhưng thứ 1 là ở đây ảnh làm ra thì phải có người xem và người nhận xét,.còn nhận xét như thế nào là quyền cá nhân rồi.
    Và thứ 2 thì hầu như ai cũng có sản phẩm cả rồi,.dù đẹp hay xấu thì cũng là ảnh của họ,.ở đây cũng là do nhận xét theo tính cá nhân chứ ko phải tính nghệ thuật,.người thì thấy ảnh này đẹp,.người thì thấy ảnh này xấu,.vậy thì 1 ảnh mà người chê đẹp,.người chê xấu kiểu này,.người chê xấu kiểu kia thì nên chỉnh như thế nào là phù hợp đây :-/
    pitlamgi thích bài viết này
  19. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

Gớm.mấy ảnh thôi mà cãi nhau ầm cả lên.Hôm nay bác không đi spam nữa à :D
  20. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn minhmoc retouch đẹp lắm! :D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn