Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Sưu tầm] Xóa bỏ ảnh nền tự động

Chủ đề thuộc danh mục 'Ghép ảnh' được đăng bởi Click.l0ve_93, 25/9/13.

Lượt xem: 25,435

1. Click.l0ve_93 Thành viên cấp 3

Trước tiên, các bạn hãy truy cập http://www.mediafire.com/?qdjr6t5lrau27r9 và download Action
    Sử dụng Transparent Channels:

Cơ chế hoạt động của Transparent Channels bằng việc “đào bới” các vùng màu xung quanh các Channel chính, đồng thời tập trung chính vào quá trình lọc thông tin chính của đối tượng.

Có thể Action này không đáp ứng được 100% nhu cầu của người sử dụng, nhưng với hầu hết mọi trường hợp vẫn mang lại hiệu quả tối đa và ở mức chấp nhận được. Để loại bỏ những hình nền với tông màu sáng nhẹ, các bạn chọn phần Image > Mode > CMYK Color. Tại đây có 2 action chính, và chỉ hoạt động với những chế độ màu nhất định:

Cụ thể, CMYK > Trans Layer sẽ loại bỏ những vùng màu nhẹ khỏi bức ảnh, áp dụng được với nhiều Layer. Do vậy, các bạn chỉ cần nhấn nút Play selection:

Ví dụ như sau:

Và kết quả của chúng ta:

Còn đối với những hình ảnh khá phức tạp thì có thể chúng ta sẽ phải thực hiện vài lần mới đạt được kết quả như ý:

Loại bỏ ảnh nền đậm màu bằng Transparent Channel:

Thực ra trong bộ set trên có 2 action chúng ta có thể áp dụng. Action thứ nhất để sử dụng với trường hợp ảnh nền có màu trắng sáng nhẹ, còn action thứ 2 để dùng với ảnh nền có màu đậm (như hình ví dụ trên). Lưu ý rằng tính năng action này chỉ hoạt động với chế độ RGB Color, nếu bức ảnh của bạn không đáp ứng được yêu cầu trên, hãy chọn phần Image > Mode > RGB Color để thiết lập.

Hãy chắc chắn rằng bạn đang chọn phần RGB > Trans Layer trong bộ set Action:

Tất cả những gì bạn cần làm bây giờ là nhấn nút Play selection:

Và chờ đợi Photoshop thực hiện nốt phần còn lại của công việc:

Kết quả của chúng ta:

Chúc các bạn thành công!

Nguồn HowToGeek

...
    Thuận Nguyễn ISE, HuynhGom, Râu Dê22 người khác thích bài viết này.
  2. lantovenice

lantovenice Mới đăng kí

Cảm ơn bạn, rất có ích với những người mới học PS như mình. Tuy chưa cần ngay, nhưng mình vẫn sưu tầm để dành :D
  3. HipCass

HipCass Mới đăng kí

Có tách được đâu. ấn vào nút Play nó hiện ra 1 hình đen xì. bạn xem lỗi gì được ko
  4. toru3713

toru3713 Thành viên cấp 2

một cách khá đơn giản, các bạn có thể vào select /color range và chọn vùng màu muốn xóa.
  5. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Đinh Nguyễn Sơn Tùng Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi dùng cái này kiểu gì ?
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Begin_desgner thích bài viết này
  7. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Thật mà, mình chịu. Mình vào Image > Mode > CMYK Color xong rồi phải làm sao. Thông cảm ! Minh là newbie
  8. Click.l0ve_93

Click.l0ve_93 Thành viên cấp 3

9. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Đây, cho mình hỏi xong phải nhấn vô đâu nữa. Mong mọi người giúp, mình lần đầu biết Action là gì
  10. Click.l0ve_93

Sau đó ấn ctrl + f9 hay sao í. Bản portable mình ấn f9 còn bản của bạn thì ctr + f9 hoặc vào chỗ window rồi tìm đến chỗ Action rồi kick vào action mình đã gửi luk đầu rồi play cho nó chạy thôi
    Đinh Nguyễn Sơn Tùng thích bài viết này
  11. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Mình tìm thấy rồi, cảm ơn bạn nhiều lắm. Nhưng mà vấn đề là thế này, sau khi download file về thì đáp vào đâu.
  12. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Như này nè, mình download về rồi không biết để vào đâu. Mình đã tìm được đến phần Action nhưng không biết chỗ nào cần chọn để Play cho nó chạy cả, giúp mình với. Rất xin lỗi đã phiền bạn
  13. Click.l0ve_93

Đấy thì bạn làm đến chỗ vào action rồi thì ấn cái play ở dưới í. cái hình mũi tên sang phải í. bó tay. phải nghick hết các cái trong đó xem đc ko đã mới hỏi chứ, chứ lại luk nào cũng mang lên hỏi thì hơi mệt
  14. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Mình cũng mò loạn lên bạn. Nhưng mà có đên vài cái CMYK-> TransLayer lận. Mình nhấn Play nhưng nó chẳng xóa nền gì cả, ra cái gì ấy
  15. Click.l0ve_93

Nói chung là cái action này ko hay gì đâu. Bạn xem cho biết thôi chứ chưa biết dùng action thì nên đọc qua mấy cái hướng dẫn sử dụng đi rồi hãy làm tiếp.
  16. Đinh Nguyễn Sơn Tùng

Bạn có link [TuT] không cho mình xin
  17. Click.l0ve_93

18. pipicodon

pipicodon Thành viên cấp 3

hình như cái giầy thì dùng công cụ E cho nhanh
  19. nohssiwis2

nohssiwis2 Thành viên cấp 1

chắc chỉ xóa được hình đơn giản
  20. thanhnamhi