Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Suy ngẫm] 10 lý do không nên học FPT Polytechnic

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Kiều Tiến Minh, 23/9/14.

Lượt xem: 33,984

1. Kiều Tiến Minh Mới đăng kí

Gần đến ngày ra trường, ngồi nghĩ lại quãng thời gian 2 năm có lẻ học ở Poly ( FPT Polytechnic) mới thấy có nhiều trải nghiệm thú vị phết: vui có, buồn có, những lúc ức chế cũng có, và nhiều khi cũng xúc động đậy v~ cả ra :3

Vài tháng nữa thôi, làm xong cái đồ án tốt nghiệp là được bye bye trường “đào tạo siêu nhân” này rồi =)), sẽ không còn bị ám ảnh bởi deadline assignment, lab, quiz, những kỳ thi với đủ cung bậc cảm xúc: hồi hộp, lo lắng hay vui sướng tột độ vì được điểm 5 nhưng rồi lại thất vọng tràn trề bởi không đủ điểm phẩy qua môn T___T

Nếu có em nào hỏi mình là “Có nên vào Poly học ko?”, thì mình xin trả lời thẳng thắn, ngắn gọn là… Hãy đọc kỹ 10 điều dưới đây rồi quyết định nhé!!! :D

1. 600k/môn???

Sinh viên Poly thường kháo nhau rằng, trước khi đi thi hoặc bảo vệ các môn học nên chuẩn bị sẵn trong túi 600k. Đọc đến đây chắc hẳn trong đầu bạn sẽ nghĩ tới chuyện ĐI THẦY?? À không, hoàn toàn không! Ở Poly không bao giờ có chuyện đi thầy, ngược lại bạn sẽ phải trải qua những kì thi nghiêm ngặt, những kì thi THẬT mà chỉ có kiến thức thật mới vượt được qua, còn không ư? >> Đóng 600k HỌC lại nhé :))

2. Đừng mơ trốn học

Có một điều hơi buồn là học ở Poly thì khó mà trốn học, bỏ tiết hay điểm danh hộ nhé. Poly quản lý sinh viên bằng hệ thống quản trị học tập trên internet, chỉ cần vắng 1 số buổi là bạn sẽ đủ điều kiện được vinh dự gia nhập TEAM HỌC LẠI – một team đông nhất trường =))

3. Bạn sẽ bị làm phiền bởi các nhà tuyển dụng
    Vì sao ư ? Profile hay CV của bạn sẽ được phòng Quan hệ doanh nghiệp gửi về những nơi thích hợp. Các nhà tuyển dụng sẽ không ngần ngại làm phiền bạn bởi những email mời đi làm hoặc những cuộc điện thoại mời đến công ty họ phỏng vấn với mức lương khơ khớ. Chắc chắn lúc ấy bạn sẽ cực kì bối rối đấy.

Nếu chăm chỉ đi làm thêm trong thời gian học, tích lũy càng nhiều kinh nghiệm, kỹ năng làm việc thì bạn không những kiếm đủ xiền trọ học mà thậm chí còn “bị ép” ký hợp đồng làm việc chính thức khi còn chưa ra khỏi trường.

4. Buồn phiền vì nhiều tiền
    Tại Poly có đội ngũ Trợ giảng (tutor) được tuyển chọn từ các sinh viên có thành tích học tập tốt. Đội ngũ này được nhà trường “trả lương” để giúp đỡ các bạn sinh viên khác trong học tập với mức thu nhập có thể lên tới 100% học phí. Ngoài ra, cuối kỳ luôn có xếp loại và trao thưởng cho các danh hiệu Ong Vàng, Sinh viên Nhất Môn, Sinh viên Xuất Sắc. Nếu chăm chỉ học tập và đạt kết quả tốt, bạn sẽ nhận được một khoản không ít đâu. Nhưng bạn sẽ phải chấp nhận đau thương một tí bởi lũ bạn “mất nết” của bạn sẽ luôn GATO và đòi ăn khao đấy :v :v

p/s: 1 phút dành cho quảng cáo - gần trường rất nhiều quán lẩu vịt, lẩu nướng, dịch vụ trà đá, Sting… giá cả rất phù hợp cho những dịp khao tiền thưởng như thế này :D

5. Bị Gấu giận dỗi triền miên
    Bạn không nên học Poly vì vào những “ngày ấy” (kỳ thi) bạn sẽ cắm chốt tại thư viện, Bee Shop hay bất kì chỗ nào trong trường để hoàn thành tốt bài tập lớn của mình, bởi trên thư viện có điều hòa mát lạnh, có trợ giảng (tutor ) luôn sẵn sàng giải đáp thắc mắc về học tập của bạn. Còn ngày thường (không phải thi) thì bạn lại mải mê tham gia hoạt động với câu lạc bộ hoặc các chương trình hay ho của trường. Nếu ko muốn bị Gấu giận dỗi vì ít hẹn hò, hãy tranh thủ mời Gấu đến trường chơi nhé :3

6. Hoa mắt chóng mặt vì Hot girl

Poly nổi tiếng là nơi có nhiều nữ sinh xinh đẹp, năng động, đa tài. Vậy nên bạn khó mà tập trung học được khi mà lang thang ở đâu trong trường cũng dễ chạm mặt hot girl. Mình được hội bạn nể lắm vì đầu năm 2 đã kịp “dắt túi” một bạn Gấu là hot girl của lớp, chẳng khác gì trúng số độc đắc :))) Chúc các bạn cũng may mắn như mình nhé :D

7. Nhan sắc bị đe dọa

Còn nếu là người yêu thích các hoạt động thì cân nhắc nhé! Da bạn sẽ bi đen nhiều hơn, tay chân bạn sẽ mỏi rã rời, quần áo hàng hiệu của bạn sẽ có nguy cơ bị sờn rách vì ở Poly có rất nhiều hoạt động tình nguyện, những buổi dã ngoại, trại hè, sự kiện sinh viên… mà bạn tham gia không xuể. Dù lúc mới vào trường bạn nhút nhát e dè đến mấy thì cũng khó mà từ chối các hoạt động thú vị này.

8. Phải làm những việc chưa bao giờ làm

“Ám ảnh” của hầu hết sinh viên Poly là những giờ học Kỹ năng mềm. Học gì mà toàn thứ lạ, cái gì mà “Kỹ năng nhận thức bản thân, kỹ năng giao tiếp, thuyết trình, kỹ năng làm việc nhóm…” Đã thế lại phải thực hành triền miên, “khoai” nhất là vụ làm phim trong phần kỹ năng làm việc nhóm. Nhóm nào nhóm ấy toàn tự phong cho nhau làm đạo diễn, biên kịch, diễn viên chính, phụ, diễn viên quần chúng… rồi cũng làm phim như ai. Có nhóm làm phim rất hay, được lên cả báo đài, youtube mấy trăm nghìn view. Nhiều phim làm thì dở tệ, nhưng mà quan trọng là trong quá trình làm cùng nhau thì nghiệm ra nhiều thứ và vui thì ko phải bàn rồi.

Năm đầu thì bị “tra tấn” bằng mấy Kỹ năng học tập như vậy. Đến năm hai lại tiếp tục bị “hành hạ” bằng các bài học về kỹ năng giao tiếp nơi công sở; kỹ năng viết email, báo cáo; kỹ năng viết CV, kỹ năng phỏng vấn xin việc, bla bla… Ôi trời, còn bị phỏng vấn thực tế luôn xem khả năng ứng phó của bạn như thế nào. Cứ học mấy thứ này thì bảo sao chả đứa nào sợ đi xin việc cả :D

9. Bằng tốt nghiệp bị bỏ “mốc”

Bởi vì lúc ra trường bạn sẽ chẳng cần dùng tấm bằng của bạn để đi xin việc đâu. Chính hành trang mà bạn có - những kỹ năng, kiến thức, kinh nghiệm tích lũy được trong thời gian học ở đây đủ giúp bạn có được những cái gật đầu hài lòng của nhà tuyển dụng, nhanh chóng làm quen và hoàn thành tốt công việc được giao.

10. Mệt mỏi vì làm Siêu nhân…
    Poly là một LÒ ĐÀO TẠO SIÊU NHÂN thực thụ. Và bạn có nguy cơ“bị biến thành” siêu nhân về Thiết kế web hay Lập trình máy tính – di động, sẽ cực pro về Thiết kế đồ họa hoặc làm Marketing cực siêu; cũng có thể bạn sẽ cực thành thạo trong việc sử dụng các phần mềm Kế toán hoặc là chuyên gia về Ứng dụng phần mềm. Chưa kể lại còn giỏi tiếng Anh, nắm chắc kỹ năng mềm, rất nhiều ý tưởng và kinh nghiệm trong việc tổ chức một sự kiện, không ngại đứng trước đám đông, không sợ áp lực dự án bla bla... Nói chung làm siêu nhân thì khá là mệt vì… cái - gì - cũng - làm - được :)) Ai chịu mệt được thì cứ vào Poly nhé! Chúc may mắn!

P/s: Đừng có chửi tớ PR trường nhé! Nói thật tớ cũng từng làm CTV cho phòng Truyền thông của trường. Bài viết này như một cách dể tớ cảm ơn thầy cô và nhà trường, viết dựa trên những quan sát và cảm nghĩ thật của bản thân. Có vài đoạn chém cho funny một tí nhưng vẫn là sự thật đấy. Tớ xin ngả mũ nhận cả gạch đá và các bình luận tích cực :)

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/9/14
    goal, Vinh RuxPhuocy Phan thích bài viết này.
  2. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

:)) Lại chiêu trò Pr nữa.
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đây ko phải là PR chứ còn là gì nữa? 4 topic bạn lập ra trên diễn đàn này, thì cả 4 đều liên quan đến FPT Polytechnic rồi còn gì! Và mình tin đây ko phải là cảm nhận riêng của học viên trường mà là của 1 CTV truyền thông cho trường :)

Nhưng dù sao bạn cũng PR khá khéo léo, và topic vẫn ko bị xóa để mọi người có cái tham khảo!
    tamcoi1981, idraw, Tony Nguyễn6 người khác thích bài viết này.
  4. thanhiep01

thanhiep01 Thành viên cấp 3

chưa kịp đọc mà thấy mấy cái hình là nghĩ ngay PR
  5. favourhn

favourhn Thành viên cấp 2

Title của bạn khá thu hút, nhưng mình chỉ đọc mấy dòng đầu đã thấy rõ ý đồ PR của bạn rồi.PR hơi lộ bạn ạ
  6. Kiều Tiến Minh

Kiều Tiến Minh Mới đăng kí

Sao các bạn lại ác cảm với PR? Bài này được chính một sinh viên đang học Poly viết ra, funny 1 chút nhưng đều là sự thật đó :) Thay vì đưa đến cho các bạn 1 bài giới thiệu khô khan, thì mình làm cách này cho dễ đọc thui mà :P
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/9/14
  7. Kiều Tiến Minh

Phạm Hữu Dư: Cảm ơn anh đã đánh giá khách quan. Thì em cũng nói ở trên, em là CTV truyền thông của trường, và topic này cũng là bài em được đặt hàng viết. Vì là sinh viên nên được học, thi cử ntn, cảm nhận ra sao em nói vậy. Những sv ham chơi lười học thì sẽ có cái nhìn tiêu cực hơn, nhưng em đảm bảo tất cả những sinh viên học hành chăm chỉ và tích cực thì đều ghi nhận những điều em nói :)
  8. mindnie

mindnie Thành viên cấp 2

Bạn có nghĩ, nếu bạn không làm designer bạn có qua đa cấp đầu quân k? :D
    LynCua thích bài viết này
  9. Kiều Tiến Minh

@Mendnie: chưa hiểu ý của bạn? Nói rõ hơn nhé :)
  10. phunbph01920

phunbph01920 Mới đăng kí

Đã được trải qua điều số 1 (đắng..à mà thôi) vì cái LMS, đã từng được "buồn phiền vì nhiều tiền" có những lúc "lương" lên đến 100% nhưng rồi èo 1 cái đóng tiền học lại đến và rồi :))

Và cũng từng được "làm phiền" bởi các nhà tuyển dụng 2 lần :">

Hi vọng trước khi ra được cái lò đào tạo siêu nhân này mình đc trải nghiệm hết =))))))))))))
    Sơn Nguyễn SJCKiều Tiến Minh thích bài viết này.
  11. Vinh Rux

Vinh Rux Thành viên cấp 1

Pr hay dễ sợ :)):)) muốn học dễ sợ :)):)):))
  12. Anhksnb1

Anhksnb1 Mới đăng kí

Những comment của các bạn đang làm là sự giúp đỡ đắc lực cho công cuộc PR của FPT- POLYTECHNIC
    butterbee thích bài viết này
  13. butterbee

butterbee Thành viên cấp 1

Mod nên xem xét việc close topic này
  14. conanlovevit

conanlovevit Thành viên cấp 1

Ào quá. nên close tại đây.
  15. Sơn Nguyễn SJC

Sơn Nguyễn SJC Mới đăng kí

Mình cũng đã học FPT POLY này 7 tháng mình xin đúc kết với các câu trên toàn "XÀM" , vài điều toàn PR trá. Điều mà bạn nói cũng có đúng đấy nhưng ko nên đi PR kiểu này. Việc học lại CÓ THỂ GIÁO VIÊN GHÉT HỌ CHO HỌC LẠI. Mình đã từng bị học tiếng anh 2 lần bức xúc quá mình bỏ luôn FPT POLY, 1 Lần do lỗi sự cố kí tên nhầm "TẠCH" , 1 lần do giáo viên nói mình sao các bạn kia lên em ở lại trong khi lần 1 do mình sơ ý năn nỉ cũng không cho qua, mình đi thẳng về bỏ luôn FPT POLY "XÀM" này. Hỗ trợ của trường thì luôn mồm hết mình vì sinh viên trong sinh viên suốt ngày kêu than. Toàn "XÀM".
  16. rajnlove

rajnlove Thành viên cấp 2

17. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

PR phải có chút khiêm tốn chứ!
  18. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

đang pr trá hình thì gặp đúng phốt của học sinh :))
  19. kubi_coffee

kubi_coffee Thành viên cấp 2

Tiêu đề thì dìm hàng...Nội dung thì nâng hàng lên :))
  20. LoveGhost

LoveGhost Thành viên cấp 2

cho mình đăng ký 1 slot học miễn phí nha thơt hehehehe
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn