Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Suy ngẫm] Văn hóa khi tham gia diễn đàn, ko phải ai cũng biết điều này?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 18/8/12.

Lượt xem: 9,291

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Không phải ai cũng có văn hóa khi sử dụng diễn đàn...Vào diễn đàn không để spam thì post bài lung tung, nếu như ban quản trị của diễn đàn đó còn non trẻ và dễ giải thì coi như diễn đàn trở thành 1 đống rác lúc nào không hay.

Đơn cử như việc đăng chủ đề mới, ngay từ những ngày đầu tham gia diễn đàn, chắc nhiều bạn khi muốn lập chủ đề mới sẽ không thấy những nội quy lằng nhằng ở phía trên khung soạn thảo bài viết đâu nhỉ, kiểu như thế này này:

Lúc này ko hề có 1 thông báo hay nội quy nào, nhìn rất thông thoáng! Nhưng rồi chính vì ko có thông báo ở trên nên rất thường xuất hiện những bài viết vi phạm nghiêm trọng?

Mình phải công nhận rằng ko phải ai khi mới tham gia diễn đàn cũng biết cách sử dụng diễn đàn cả! Thế nên mỗi khi vi phạm và bị nhắc nhở thì đều bảo là: "Xin lỗi, mình mới tham gia diễn đàn nên ko biết"...OKAY, nếu như các bạn mới tham gia diễn đàn tại sao ko chịu vào ngay khu vực hướng dẫn sử dụng diễn đàn để xem qua trước, và tất nhiên là cũng phải nên xem qua Nội quy diễn đàn mình có dành riêng hẳn 1 mục ngay trên thanh menu chính? (Tất nhiên là diễn đàn mới lập ra nên phần hướng dẫn sử dụng diễn đàn và cả nội quy diễn đàn mình vẫn còn chưa update xong, vì còn phải xem xét tình hình diễn đàn thế nào mới tiếp tục bổ sung đầy đủ được)

Nếu như ai cũng mới tham gia diễn đàn và đều tự cho mình cái quyền post bài 1 cách lung tung thì thử hỏi diễn đàn đó sẽ trở thành cái gì? 1 bãi rác ư? Thế nên điều mình muốn nói là khi tham gia bất cứ 1 diễn đàn nào, thì ta nên vào xem nội quy của diễn đó trước tiên, và tiếp tục là đọc phần hướng dẫn sử dụng diễn đàn để có đầy đủ kiến thức khi tham gia (điều đáng buồn là hầu như các topic hướng dẫn, quy định được lập ra nhưng chẳng có mấy ai chịu vào xem, và như thế là cứ post bài lung tung? WHY?).

Forum thành lập đã được 2 tháng, và bây giờ các bạn thử vào phần Tạo chủ đề mới xem nó đã thay đổi như thế nào? Rất chằng chịt và rõ ràng là ko có giống bất cứ 1 diễn đàn nào...

Điều này gây cảm giác rất khó chịu đúng không? Ban đầu thì chỉ có 1 thông báo nhở ở trên cùng là "Vui lòng đọc kỹ nội quy diễn đàn tại đây trước khi tạo 1 chủ đề....". Nhưng cũng chẳng mấy ai quan tâm? Và tiếp tục là mình phải bổ sung thêm vài dòng nữa vì có nhiều bạn khi đăng chủ đề mới toàn đặt tiêu đề 1 cách rất cẩu thả. Và mặc dù là đã có ghi đầy đủ như thế nhưng cũng vẫn còn nhiều sai phạm, và tiếp đó là phải thêm 1 dòng ở cuối cùng là: "YÊU CẦU ĐỌC KỸ NHỮNG ĐIỀU TRÊN,...". Nhưng vẫn còn người ko chịu đọc và tiếp tục sai phạm? Và giờ mình phải bold đậm và phóng to cái dòng chữ cuối cùng lên như các bạn đã thấy? Liệu như thế đã đủ để các bạn ko còn tiếp tục sai phạm nữa ko?

Có thể nhiều bạn nghĩ rằng mình là 1 admin khó khăn, tuy nhiên bạn hãy thử đặt mình vào vị trí mình thì sẽ thấy được! Mình có mong muốn phát triển diễn đàn Designer Việt Nam của chúng ta trở thành 1 trong những diễn đàn lớn ở Việt Nam, sẽ có thật nhiều thành viên cùng tham gia xây dựng phát triển diễn đàn. Thế nên đã là 1 cộng động thì cần phải có kỉ luật, nếu như ko có kỉ luật thì cộng động đó ko sớm thì muộn sẽ mau chóng tan rả.

Bản thân là 1 admin, mình ko muốn lúc nào cũng phải kè kè đi từng chủ đề để nhắc nhở thành viên, điều đó dễ gây cho thành viên cảm giác khó chịu và làm mất đi sự chuyên nghiệp của diễn đàn! Ở đay các thành viên của chúng ta đã lớn hết rồi, bởi vì đây ko phải là diễn đàn dành cho teen, thế nên các bạn hãy có ý thức hơn khi tham gia diễn đàn.

Mình xin hết, cảm ơn các bạn đã đọc qua bài viết này :)

...
    Luffy Mũ Rơm, gigiboz, maxiqboy58 người khác thích bài viết này.
  2. Địa Ngục Máu

Địa Ngục Máu Thành viên cấp 2

Nói thật lúc viết bài mình cũng chẳng để ý đến cái ở trên lắm...
    Theo mình thì lúc viết bài nên chèn cái code lightbox hiện lên nội quy hoặc hiện đại hơn thì chèn ngay vào khung viết bài ở dạng chữ mờ...(cái này chắc khó ).
  3. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

Mình thấy Mod ở diễn đàn mình còn quá dễ tính, chưa dám mạnh tay delete, nhiều thread lập ra rất linh tinh, sai nội quy,...rồi viện lý do như Ad đã đề cập. Lập thread ra toàn hỏi những vấn đề mà chỉ cần search là ngay trong diễn đàn đã có các bài viết đề cập, trả lời cái đó :-s
    Phuocy Phan thích bài viết này
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bạn cũng là admin của 1 diễn đàn Xenforo, có tips gì hay thì chia sẻ với! Mình mới chỉ có thể làm thủ công thế thôi, mới chơi xen được có 2 tháng nên còn nhiều điều chưa biết quá :)

Mod của diễn đàn ta thực sự là còn thiếu nhiều lắm, mình đang tính chừng nào update xong các nội quy và hướng dẫn sử dụng diễn đàn thì sẽ mở ra 1 đợt tuyển Mod quy mô lớn! Lần này sẽ training Mod kỹ càng hơn :)
    shiruku, Cáo Điên, Pùm Trà2 người khác thích bài viết này.
  5. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

Thấy cái này trên vietxf khá hay, có nên bổ xung vào cho diễn đàn của mình ko nhở Ad ? Không chỉ đơn thuần là Like mà có Dislike, Agree, disagree,...:D
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Tuyệt đối ko :| Rất lằng nhằng, cái đó mình còn đang góp ý bên đó bỏ mà! Chỉ có like hay unlike là đủ :)
    HuynhMyDung08Daklak, best_boy_vnPảo Pảo thích bài viết này.
  7. Địa Ngục Máu

Địa Ngục Máu Thành viên cấp 2

Trang của mình là VBB chứ không phải Xen :D chỉ là giao diện Xen thôi :D
    Mình chuẩn bị vọc xen nữa cho nó phong phú ..:D
  8. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Tình hình là đang phấn đấu để tranh 1 chân Mod. ;))
    Ít khi e đọc hướng dẫn sử dụng diễn đàn lắm, vì nhiều lúc quy định nó cũng na ná nhau. Không Spam, không nói tục chửi bậy và các vấn đề liên quan đến chính trị.....
    Nhưng có 1 điều e luôn làm đó là "Viết tiệng việt có dấu để tôn trọng người đọc" và Search trước khi tạo chủ đề.
    HuynhMyDung08DaklakPảo Pảo thích bài viết này.
  9. ilusm85237

ilusm85237 Thành viên cấp 1

i like it <3
  10. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Box Painting hàng ngày có đến hàng nghìn lượt views nhưng mà riêng topic Nội quy lập từ lâu lắm rồi cũng chỉ có hơn trăm lượt view
    Lúc nhắc nhở thì các bạn lại hỏi "Nội quy gì ạ TT^TT" M không nỡ mạnh tay nhưng mà toàn phải tự edit theo ý mình, phần nhiều là chẳng chịu tìm lại nội quy để đọc lại nữa :(
    HuynhMyDung08DaklakTử Sa thích bài viết này.
  11. pitlamgi

pitlamgi Banned

Em nghĩ anh lên để cáo này lên TOp của 4rum mình để mọi người dễ quan sát hơn :)

P/s: Đang đợi cái event tuyển Mod của AD :x
    anhlabeuPảo Pảo thích bài viết này.
  12. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Vote vi phạm nội quy thì nhắc vào hộp thư cá nhân, nhắc 3 lần thì ban 1 phát.
    HuynhMyDung08Daklakboyplay thích bài viết này.
  13. Pảo Pảo

Pảo Pảo Thành viên cấp 1

mod thiếu với nhiều người khi post bài chẳng chịu đọc nội qui gì hết nên tràn lan nhiều cái post nó không đúng chủ đề hoặc không theo qui đinh =.="
    mà lúc trước e có thấy vài bài viết, chủ topic chẳng chịu ghi dấu gì hết :-< ngay cả người coi cũng không có dấu nữa, rồi có nhiều bạn viết tắt kinh khủng luôn :| đọc khó lắm luôn @.@
    anh cho bài này lên top cho mọi người cùng quan tâm nhiều hơn đi :D
    HuynhMyDung08DaklakEminem thích bài viết này.
  14. wolfmoon.hust

wolfmoon.hust Thành viên cấp 1

đọc nhiều đâm ra giờ tiếng việt mà viết không dấu là ko đọc =.=
  15. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Thấy đa số những người không có ý thức trong các bài post chủ yếu là những người đi nhờ vả, mà nhờ vả thì họ chỉ quan tâm đến mục đích của mình mà thôi, post lên rồi để đó. Họ cũng chả bao giờ thèm đọc đến quy định mà làm gì. Nhưng mà thiết nghĩ viết tiếng việt có dấu, viết hoa chữ cái đầu tiên là cái sơ đẳng nhất phải biết, coi như là luật bất thành văn ở tất cả các diễn đàn (trừ diễn đàn teen) rồi.

Nhiều lúc thấy những bài như vậy mà không vi phạm đến nỗi nghiêm trọng thì mình tự edit giùm họ rồi cảnh báo thôi, forum cũng mới lập nên cũng chưa được mạnh tay.
  16. Raiken

Raiken Thành viên cấp 1

Cực kì ghét tiếng Việt không dấu + ngôn ngữ teen :|
  17. Anonymous

Anonymous Thành viên cấp 2

AD có lẽ càng sớm Hoàn thiện bộ máy Quản lý càng tốt - Thành viên ngày 1 đông - nhiều bải Up lên - Ad không thể 1 mình quản lý đc đâu :D
    Mod 1 số hình như hoạt động rất yếu - trong khi đó có rất nhiều member cũng rất hăng hái ha :-bd

PS:=)) Cũng đã xuất hiện những Mem rất Manh động & Đặc biệt Nguy hiểm (cả nghĩa đen & bóng )=))
    HuynhMyDung08Daklak thích bài viết này
  18. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Cái bịnh của nhìu người là thường đi tìm cái mình cần, xong rùi họ post bài lun và thường ko đọc qua nội quy của diễn đàn, nên h add treo thông báo lun ở chỗ khi post bài cũng Ok thôi ad à (thấy nên như vậy lun). Ở 1 số diễn đàn mình thấy treo thông báo cảnh báo mọi chỗ nên nhìu mem cũng bik đường chú ý hơn. Chưa kể là sau này 4rum bắt đầu nổi tiếng thì Auto Spam còn nặng hơn nữa. Nên chuẩn bị mấy công cụ xác nhận cũng thấy là cần thiết ùi. Mình quản lý 1 trang, trc đây chỉ nói miệng nó ko xi nhê, h cứ sai quy định ban luôn khỏi nói nhìu, ý kiến chỉ thẳng vô đọc nội quy, hết ý kiến, thì thì hiếm khi thấy spam nữa rồi :))
    Anonymous thích bài viết này
  19. Anonymous

Anonymous Thành viên cấp 2

4rum đang quá trình Thu hút Mem - Chém mạnh tay Dân chạy hết ngay :D
  20. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Cái này giống như dạy vk từ thuở bơ vơ mới về =))
    HuynhMyDung08Daklak thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn