Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Suy nghĩ về trường FPT ARENA

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thinhlebaoit, 22/4/13.

Lượt xem: 181,902

1. thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Mình sinh năm 90 đúng ra đã là năm cuối Trường ĐH Tôn Đức Thắng nhưng mình bõ học nữa vời, hiện tại mình đang phân vân giữa trường ARENA của FPT và DPI! Vừa rồi mình mới vừa thi đầu vào của Arena, Tiếng anh 18/30, vẽ tay 7/10, trắc nghiệm mỹ thuật 15/20 và được thông báo nhận học bổng Greenlight! Đó là điều làm mình băn khoăn về việc có nên học tại Arena cũng như chất lượng so với số tiền bỏ ra?????
    Bởi vì số điểm thi đầu vào thuộc dạng trung bình mà nhận được học bổng thì có phải là quá dễ dàng, bên cạnh đó, còn một số điều làm mình nghi nghờ về chất lượng: thứ 1 khi thi đầu vào chỉ có một mình mình trong phòng thi mặc dầu đến đúng giờ!, thứ 2 là các chiến dịch quảng bá rầm rộ của Arena. Một trung tâm có tiếng thì tại sao lại có những điều đó? Mình cũng đã tìm hiểu qua các diễn đàn về nhận xét của các học viện Arena thì nhận được khá nhiều cgỉ trích về cơ sỡ vật chất cũng như cách thức giảng dạy.v.v... Mình cảm thấy đó không quan trọng vì trường nào cũng có những bất cập, còn thầy cô thì mình không dám có a dua nhận xét vì không chỉ ngành đồ họa mà tất cả các ngành đều phải tự học đặc biệt là liện quan đến IT và không có thầy cô dở chỉ có học trò dỡ mà thôi. Còn bên DPI, mình thấy hầu như rất hiếm các dạng quảng cáo cũng như PR, thời gian học 1.5 năm trong khi Arena 2 năm mà chỉ tập trung vào một phân nghành duy nhất chứ không như Arena (2 năm 4 ngành tương đương 1 ngành 5 tháng). Các bạn cho mình ý kiến về suy nghĩ của mình có đúng hay không và trường nào tốt hơn....Cám ơn các bạn nhiều!!!

...
    Stick, FMPtuệ bích thích bài viết này.
  2. navii_review

navii_review Thành viên cấp 1

Trước đến h mình cũng chả tìm hiểu kỹ cho lắm.
    Hiện tại mình học tại Arena, trường Arena mình thi tuyển khác với các trường khác, với lại có thể gọi là trường dạy nghề luôn à vì chỉ dạy học theo chuyên ngành thôi.
    Mình mới học được kỳ đầu cũng thấy cơ sở không được rộng rãi cho lắm, à mà mình đang học cơ sở ở SG, còn ngoài HN chắc là tốt hơn... Thầy cô thì giảng dạy nhiệt tình lắm ý chứ...

Trường Arena tháng nào cũng tổ chức tuyển sinh: Thi đầu vào 2 môn Sáng tạo và Tiếng Anh... Quan trọng môn sáng tạo chứ Tiếng Anh thi không được thì được tặng thêm khóa học tiếng Anh 2 tháng. Rồi sau thì vẫn phải tự đầu tư học thêm tiếng Anh thôi.

Mà hiện tại thì mình đang nghỉ bảo lưu, vì cũng đang lo số tiền học kỳ 2 này... Khá là mắc :|.
    Đau đầu...
    Mr ED, Mèo Boorin, FMP4 người khác thích bài viết này.
  3. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Trường hợp của bạn sao mà giống mình thế không biết, mình cũng học đến năm 3 chuyên ngành quản trị kinh doanh của ĐH Tôn Đức Thắng, cảm thấy không phù hợp với môi trường kinh doanh và đam mê mỹ thuật nên bỏ luôn 3 năm ở Tôn Đức Thắng để qua FPT Arena học, và đó là quyết định đúng đắn, không hiểu sao học ở bên Tôn Đức Thắng thì cúp học liên miên, vào lớp thì không có tinh thần học, qua FPT Arena rồi thì đi học đều đều không bỏ ngày nào, mỗi lần làm xong 1 sản phẩm là thấy vui vô cùng, bây h thì mình tốt nghiệp rồi, nếu bạn có đam mê với nghề này thì quyết định của bạn không sai đâu nhé.
    Mai màu mè, Mr ED, Vũ Thái Hòa10 người khác thích bài viết này.
  4. Nguyên-Kun

Nguyên-Kun Mới đăng kí

Bạn cũng phải hiểu vì sao...những trường như này là để đi sâu vào chuyên nghành nhìu hơn là các trường ĐH :D...vì vs những người đam mê đồ họa..đây là cơ hội of họ :)...nhưng vì Họ đi sâu vào chuyên nghành và cơ sở vật chất họ đáp ứng gần như theo tiêu chuẩn nước ngoài nên học phí có vẻ hơi mắc vs mới những bạn SV nghèo..:)...Và mình cũng không rõ là sau này..khi ra trường...bạn có học bổng đi du học hay k..chứ về việc làm..mình thấy các công ty về đồ họa..vẫn đang kí nhận những SV từ những trg này ;)..yên tâm mà cứ đang kí và học đạt bằng khá ,giỏi bạn sẽ có việc làm...Theo mình thấy là vậy :P
    FMPthinhlebaoit thích bài viết này.
  5. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

lieu an nhieu ban ah!! thu di!
    nhung ma hoi kho khan vi truong do moi ra ma. Chua co tieng tam gi lam
    thinhlebaoit thích bài viết này
  6. Huyết Điểu

Huyết Điểu Thành viên cấp 1

thanhmai3883: FPT Arena đã bắt đầu giảng dạy từ cách đây 10 năm bạn ạ, và nhiều lứa học viên đã ra trường làm việc ở nhiều công ty đồ họa chứ không phải mới ra và chưa có tiếng tăm gì lắm nhé :)
    @bác chủ topic: Mình là sinh viên ĐH Ngoại Thương và đang học đến kỳ 2 ở FPT Arena Hà Nội, cơ sở vật chất không rộng rãi lắm, nhưng không đến nỗi chật chội, và trang thiết bị khá tốt ( máy cấu hình khá, phòng học có máy chiếu loa đài đầy đủ, điều hòa bật cả ngày trừ khi bạn muốn tắt nó đi :)). Thầy cô giáo thì dĩ nhiên có người nọ người kia, nhưng phải xác định tự học là chủ yếu, chứ cứ đến lớp ngồi hóng thầy dạy từng ly từng tí thì trường nào cũng chẳng thể khá được. Cá nhân mình thấy những thầy dạy mình đều giỏi chuyên môn và nhiệt tình với học viên.
    Về vấn đề học phí thì cao thật, nhưng tiền nào của nấy thôi. Bạn dành được học bổng rồi nếu cố theo được thì tốt :D.
    Nói chung, chi phí cho việc học ở FPT Arena là khá cao, nên hãy thực sự xác định xem mục tiêu của bạn là gì, bạn có thật sự thích ngành Mỹ thuật đa phương tiện hay không. Mình đã chứng kiến nhiều bạn bỏ trường ở kỳ đầu tiên, có người vì lí do học phí, có người vì chuyện gia đình, nhưng hầu hết là do khi vào trường rồi mới thấy mình không hợp với ngành này, không thích ngành này nên không có động lực học, rồi bỏ dần bỏ dần, thật sự rất lãng phí. Nếu bạn muốn vào FPT Arena học cho vui, học cho biết thêm tí kiến thức thiết kế thì mình chân thành khuyên bạn không nên. Hãy suy nghĩ kỹ về mục tiêu của mình, về những gì bạn muốn, những gì bạn cần.
    Viết hơi dài vì chuyện của bạn cũng có nhiều yếu tố giống chuyện của mình. Hy vọng bạn có sự lựa chọn đúng đắn.
    Thân.
    Shokushi, Mr ED, thanhtrung.ernest4 người khác thích bài viết này.
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Em trai mình đang học ở Tôn Đức Thắng , đóng tiền học muốn tắt thở mà ko đi sâu vào chuyên môn , lòng vòng nào là tư tưởng Đảng , tư tưởng đạo đức HCM ...
    Duy Tran, Dân Tộc Mường, FMP3 người khác thích bài viết này.
  8. navii_review

Hê hê... Ớ nhầm trường gòi... Mình học Arena Multimedia k phải FPT Arena :)).
    Nguyên-Kun thích bài viết này
  9. navii_review

Ơ mà cho mình hỏi, học phí khóa học FPT là bao nhiêu vậy nickydao
  10. IrisSK

IrisSK Thành viên cấp 1

3 dòng

- Mình chỉ mới kết thúc học kì 1 ở FPT Arena.

- Mình được 3 chỗ mời làm. Hiện đang vừa học vừa làm Art Director (Tiếng Việt là osin cấp cao đó).

- Vì mình được làm cái mình thích.
    Mr ED, Duy Tran, FMP8 người khác thích bài viết này.
  11. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Bạn hiểu thế nào là Multimedia ko ? FPT Arena hay Hà Nội Arena ... đều có Multimedia ở phía sau hết, đọc nhanh thì khỏi cần đọc chữ Multimedia làm gì :)
    Mèo Boorin, thinhlebaoit, navii_review1 người khác thích bài viết này.
  12. Huyết Điểu

Huyết Điểu Thành viên cấp 1

Bác có kinh nghiệm hay bí quyết gì chia sẻ anh em với, em học xong kỳ 1 rồi mà giờ vẫn đang đi thiết kế cho trung tâm gia sư lương ba cọc ba đồng :(
    Mr EDFMP thích bài viết này.
  13. navii_review

Hơ, cái mình đang nói là Tên trường chứ không phải cái chữ nghĩa gì cả bạn à.
    Vậy chắc bạn cũng không biết trường Arena Multimedia rồi B-)
    Tôm Tử Tế, ngaflyTurtle bunny ears thích bài viết này.
  14. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Suntn1991, ngaflynavii_review thích bài viết này.
  15. thanhmai3883

vãi tiền.
    Suntn1991, infinite7OVEDân Tộc Mường thích bài viết này.
  16. navii_review

thinhlebaoit: Vậy là 2 trường học phí ngang ngang nhau...
    Trường AM thì đào tạo 2 khóa DIM > 1 năm và ADIM > 2 năm
    Nhưng nếu đóng 1 lần thì học phí khóa ADIM có 49TR
  17. thanhmai3883

Huyết Điểu
    vâng. :D
    mà Huyết Điểu hình như là máu chim thì phải...
  18. jackypham

jackypham Thành viên cấp 2

Mình học FPT University, không dám chắc ở Arena có như vậy k, nhưng ai học ở Arena cũng khen, vs lại học ở FPT đầu ra ổn định + giới thiệu việc làm trong vòng 4 năm sau khi ra trường => k lo thất nghiệp. Cơ sở vật chất thì khỏi nói r... Nói chung mình nghĩ quyết định của mình là đúng... ;;)
    viethiep2011sunnykt thích bài viết này.
  19. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

:)FPT arena thì có khoa nào học trong 1 năm or dưới k . Mình Sn 91 . Cũg hơi già r :(
  20. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Bạn mình 88 học kì cuối đấy :D
    Mình cũng chuẩn bị vào học,cũng 88 =))

Ủng hộ diễn đàn