Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Suy nghĩ về trường FPT ARENA

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thinhlebaoit, 22/4/13.

Lượt xem: 182,009

1. Phạm Việt DŨng

Phạm Việt DŨng Mới đăng kí

Desth :-< nghe chị nói mà em buồn quá
  2. Phong2552

Phong2552 Mới đăng kí

Cho em hỏi là có chương trình học song song với đại học không ạ?
    Em đang học đại học nhưng đồng thời cũng muốn học thêm arena có được không hay phải chờ học xong đại học mới được học ạ?
  3. Nguyễn Trường

Nguyễn Trường Thành viên cấp 2

Phong2552 Cái đó tùy bạn nhé! Arena nó có 3 buổi học trên ngày! Tùy bạn chọn buổi nào thôi! sáng chiều và tối!
    Phong2552 thích bài viết này
  4. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

Đây là một số ý kiến của mình :
    1> Bạn đam mê 2D hay 3D .
    ----2D còn có 3 phần :
    A: chụp chọe, ảnh cưới hay gì liên quan tới hình ảnh các kiểu thì học Photoshop ... tại FPT chỉ dạy Photoshop để chỉnh sửa hình ảnh thôi .
    B: thiết kế poster . card ,... tờ rơi bìa sách .... học AI , PS , DS....
    C:Trong FPT có cả phần thiết kế web nữa . cái đó trong trình học của nó . không bỏ được .Nếu bạn không muốn làm web thì nhà trường vẫn bắt học rất mất thời gian và tốn tiền . ( không biết giáo trình mới có không chứ lúc mình học thì có )
    ----3D nửa học kỳ 3 và hết học kỳ 4 thì bạn sẽ được học 3D:
    A : lúc mình còn học thì nửa sau kỳ 3 học 3D Max được chắc hai tháng =)) Bạn biết đó 2 tháng đối với 3D thì không làm được gì nhiều
    B: Đầu kỳ 4 học 3D Maya : trong 3d thì chia ra : modeling , animation , rigging , skin... mà theo mình biết thì 3D bên vtc học chuyên một phần vidu như animation không cũng gần 2 năm .
    Nhưng bên FPT học hết luôn trong 6 tháng . chỉ là cơ bản thôi . ra cũng khó xin việc lắm và bạn không biết nên làm gì , giống như gì cũng biết mà không làm được gì =))
    2> Tóm lại : nếu bạn thích 2d(3d) thì chú trọng vô 2d(3d) tìm trung tâm nào đó chỉ chuyên 2D-3D học một cái thôi . chứ đừng học hết . vừa mất thời gian . vừa tốn tiền , ra đi làm bạn củng làm 1 là 2D hoặc 3D thôi chứ đừng bao h học hết 2 cái như mình nói bên trên , cái gì cũng biết mà không biết làm . Chân thành ! Chúc bạn tìm được hướng đi tốt cho mình
    GreySky, FMP, Phong25521 người khác thích bài viết này.
  5. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

À với lại bên này chủ yếu là bạn làm được việc hay không chứ không cần bằng cấp gì hết đó . ít công ty nào đòi bằng cấp lắm . bạn làm được đẹp ok là được
    FMPPhạm Việt DŨng thích bài viết này.
  6. Phạm Việt DŨng

vipaune bác cho em cao kiến cái :-s em vừa thi trường mỹ thuật công nghiệp tạch ,bây h em có nên học tạm 1 trường dân lập như trường đh hòa bình hay đông đô rồi học ngoài không :-< ngại năm sau thi lại lắm mà cảm thấy vào trường công nghiệp cũng không khá khẩm hơn

còn về học đồ họa :-< bọn newbie như bọn em căn bản cái gì mình muốn học nó còn mơ hồ nên không biết đâu mà lần để học ý >_< hầy
  7. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

Phạm Việt DŨng cái này là do bạn thôi à . Nếu bạn theo mảng đồ họa thì mình khuyên bạn theo 2D trước . Hiện tại nó dễ tìm việc làm . và ứng dụng thực tế nhiều hơn mảng 3D . Nếu sau này bạn thấy mình giỏi rồi thì hãy qua 3D . Học ở đâu không quan trọng quan trọng là bạn chịu khó tự mày mò . chứ đa số các trường chỉ dạy cơ bản là chính . Tự học rất quan trọng ...chứ học trường chỉ được cái cơ bản và bằng cấp thôi. Đó là kinh nghiệm của mình ^_^. hà hà . thôi đi giao hàng cái đã , không ông chủ đuổi việc mất . Chúc bạn thành công .
    FMPPhạm Việt DŨng thích bài viết này.
  8. Phạm Việt DŨng

cảm ơn bác :3
  9. khaimantq

khaimantq Mới đăng kí

chào mọi người!
    e đã muốn học thêm đồ họa mà đang phân vân ko biết học ở fpt arena hay aremuti...
    e học chỉ học 2 kì đầu thôi.. e đọc mấy ac bên trên viết fpt arena đăng kí học xong 2 kì,nhưng ko nhận đc bằng muốn học viên học đủ 4 kì mới cấp bằng.
    Và lại ko biết b nào thuận tay trái mà học đồ họa ko? E thuận tay trái liệu có gặp khó khăn hơn với ko ạ ! :) ?????
  10. nguyễn năng

nguyễn năng Thành viên cấp 2

khaimantq Thuận tay trái thì sao nhỉ? Cầm chuột = tay trái? gõ phím = tay phải hay gì? Ở đó có 2 khóa (dài hạn 4 HK, ngắn hạn 2 HK) Vậy nếu bạn đăng ký học ngắn hạn cũng vẫn có bằng. Không có bằng chỉ khi bạn ĐK học dài hạn mà lại học có 2 Hk thôi. Mà hướng của bạn muốn học gì trong 2 HK đó, Graphic hay Web?
    khaimantq thích bài viết này
  11. khaimantq

khaimantq Mới đăng kí

nguyễn năng : vì e toàn vẽ tay trái, giả dụ có công việc j cần vẽ tay,căn ke trên máy dùng tay phải hơi ngượng ngượng và khó làm.
    e muốn học mấy cái kiểu logo,bao bì,sách báo... web thì đăng kí 2 kì đầu đúng ko ạ.
    Vậy nên chọn trường nào,gần chỗ e thì có gần fpt are cơ sở văn quán,hà đông.
  12. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

nguyễn năng ủa học hai học kỳ mà cũng có bằng à bác .Chỉ có bản điểm thôi mà . hình như phải hoc hết 4 học kỳ mới có bằng diamon do ấn độ cấp bác à
  13. nguyễn năng

khaimantq Đừng lo, thuận tay trái thì nhiều người thuận tay trái lắm bạn. Học Arena cũng đc, nhưng đừng chỉ dựa vào những gì trường dạy, vì nó là cáo siêu cơ bản. Bạn phải xác định tự học nhiều nhiều đó. Theo mình nghĩ thì đừng quan trọng bằng cấp, thực tế cho thấy rằng bằng cấp ko phải là cái nhà tuyển dụng cần. Cái họ cần là 1 vài bài test và cái portfolio của bạn kìa. :D Mình xin việc chẳng ai hỏi mình bằng đâu cả? Mà chỉ hỏi portfolio đâu thôi. Cả cty nước ngoài lẫn VN.
    FMP, Vinh Văn Vẽ, mazi1 người khác thích bài viết này.
  14. nguyễn năng

vipaune hồi mình đăng ký học thì có 2 loại hình đào tạo, 1 là học dài hạn với 4 hk, 2 là học ngắn hạn có 2 hk thôi. Vậy nên bạn vẫn có bằng nếu đăng ký ngắn hạn.
  15. Thanh An

Thanh An Thành viên cấp 1

Trường ĐH Tôn Đức Thắng có môi trường học tập rất tốt mà sao mấy bác than thở thế, trường có hẳn ngành thiết kế đồ hoạ và hiện nay đang đưa vào sử dụng dãy nhà mới rất hiện đại dành cho khoa mỹ thuật công nghiệp.
  16. VÂN TÔ

VÂN TÔ Mới đăng kí

đối với fpt polytechnic .a c nào biết và đã tìm hiểu cho e xin ý kiến với ạ
  17. Tên Tôi Là Định

Tên Tôi Là Định Mới đăng kí

VÂN TÔ Mình khuyên thật đừng học fpt polytechnic năm ngoái mình cũng định học nhưng nhiều người gàn nhất là Anh bạn chị tớ có bác làm hội đồng quản trị bên đấy mình cũng không phải giỏi gì nhưng mình thấy giáo trình bên đấy cứ sao sao ý mình còn qua cả cơ sở của trường làm hết hồ sơ giấy tờ xem thông tin rồi nhưng không học giờ đang có ý định học FPT-arena này vì mình thấy nhiều người xuất thất từ FPT-Arena lắm
  18. mydreampkl

mydreampkl Mới đăng kí

Ai còn bàn về toppic này tư vấn giúp em . E mới thi Đh mỹ thuật CN . Và ĐH FPT đều trượt cả hai en lại không muốn đợi đến sang năm thi nữa bởi năm ngoái e cũng trượt rồi . Giờ e đang phân vân FPT arena ở đội cấn và fpt poly e đang rất phân vân k biết 2 trường này nên học ở đâu . Và 2 trường này so với ADC Acedemy trong SG thì thế nào học thiết kế ở đâu tốt hơn em cảm ơn mọi người
    Vinh Văn Vẽ thích bài viết này
  19. Vinh Văn Vẽ

Vinh Văn Vẽ Thành viên cấp 1

Mình không ý kiến gì nhiều nhé vì mình đang là học viên của trường DPI nên chỉ nhận xét về trường mình thôi!
    Như các trường khác mình thấy thời gian học khá dài vì bao luôn cả nhiếp ảnh hay thiết kế web,...còn bên DPI chỉ dạy chuyên cho các bạn về thiết kế 2D hay dàn trang tạp chí.
    Quá trình học mất 1,5 năm bao gồm giáo trình hướng dẫn các phần mềm từ cơ bản đến nâng cao và cả các môn như Phát triển sáng tạo, lý thuyết đồ hoạ, các giải pháp layout, kĩ thuật in & chất liệu,...đặc biệt là các môn lý thuyết đều do một người phụ trách và cũng là hiệu trưởng của trường Jun Nguyen-Hatsushiba.
    Học kỳ cuối cùng của khoá học sẽ chuyên sâu vào vấn đề concept và portfolio. Trước khi ra trường, thay vì phải làm đồ án tốt nghiệp, trường sẽ tổ chức một ngày gọi là Portfolio Day và những portfolio đẹp sẽ được lưu giữ tại trường, cũng như quảng bá cho các công ty đang cần tuyển nhân viên.
    Vào ngày 10/10/2015 sắp tới đây, trường DPI sẽ tổ chức Portfolio Day K33 cho các bạn K33 của trường.
    Nếu như các bạn còn đang phân vân có nên học DPI hay không thì hãy dến tham dự vào lúc 8h ngày hôm đó tại 222 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Q.3 để biết thêm thông tin về trường.
  20. NamHoang

NamHoang Thành viên cấp 2

học 1 năm ra được cái bằng photo và dấu cũng photo nốt:))

Ủng hộ diễn đàn