Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

SV có 6 triệu, nên mua dslr gì?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi atcgialai, 4/1/15.

Lượt xem: 7,564

1. atcgialai Thành viên cấp 2

Mình là sinh viên có đam mê chụp ảnh, muốn tậu một con dslr cũ giá 6 triệu đổ lại. Hiện tại mình đang phân vân khá nhiều loại máy, nên nhờ mọi người tư vấn giúp.

nhu cầu của mình là
    - Chụp khi đi du lịch, phong cảnh.
    - Chụp gia đình, bạn bè người thân.
    - Quay phim (thật sự cái này ko quá quan trọng nhưng mình cần nó)

Một số loại mình đang phân vân.
    Canon 500D, Nikon D3100, D5000, D70, D90
    Trong tất cả các máy trên đều có khả năng quay video trừ D70

Trong các máy trên mình ưng nhất là 500D vì là canon có nhiều lens, nhiều người dùng dễ trao đổi lens, khử noise tốt hơn. Nhưng một số máy nikon 2nd hiện tại lại có giá rẻ hơn, tiền thì mình có 6tr5 nhưng mà vẫn còn một số thứ cần phải sử dụng nên hơi phân vân. Mong các bạn tư vấn giúp mình!

...
  2. cái này phải vào nhật tảo mới tư vẫn được, dù sao thì mình vẫn thiên về dòng 2 số canon hơn nhưng nó lại không có quay phim, mà mình thấy 500D, 3100 quay phim chất lượng cũng bình thường lắm.
    nếu bạn phân vân thì mình nghĩ nên quất em D90 là em ngon nhất trên kia. cả chất ảnh và body cầm cũng sướng, quay phim đủ dùng. nhưng D90 body đẹp tầm 8 triệu, con nào xấu xấu bẩn bẩn cũng 6,5 rồi.
    bạn thích nhỏ gọn thì 500D cũng là 1 lựa chọn tốt,
  3. sieulink

sieulink Thành viên cấp 1

mua con d80 cũ thôi bạn
  4. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

phổ thông mà cần quay phim với giá đó thì Canon 550D đỡ hơn
    cứ mua đi, sài 1 hồi lên máy nữa
    máy ảnh tầm khởi đầu này chắc chắn sẽ thay mà, lăn tăn tốn thời gian mà thời gian thì ko mua lại được đâu
    Lumia IconDân Tộc Mường thích bài viết này.
  5. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

6tr7 1 em 600D, ngoại hình như mới, quay video chuẩn HD.
  6. DucChungXI

DucChungXI Thành viên cấp 1

6 triêu khó đấy
  7. atcgialai

atcgialai Thành viên cấp 2

Dân Tộc Mường Với mình thì ko trọng tâm việc quay phim nhiều lắm, nếu khó quá có thể bỏ, nhưng mà khả năng quay phim đôi khi cũng cần, cũng tiện mà, chụp là chủ yếu thôi.
    Tâm Hà Mình chỉ có 6 tr cho body và kit thôi nên khó vậy, 600D đi luôn 6tr rồi
    ToiHocDoHoa.com 550D khi mà mình có 7tr trong tay thì mình cũng nhắm đến e nó rồi, nhưng vì có việc quan trọng phải chi nên bị thâm hụt, đau sót.
    sieulink D80 không có quay phim bạn à

khó chọn thật? 500D theo mình nghỉ là ổn nhất? có được ko?
    Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhé!
  8. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

mua thì cứ mua đi, xài dòng phổ thông vài tháng hay 1 năm cũng thay thôi, lăn tăn mãi ~"~
    mạnh dạn mà làm đi
    atcgialai thích bài viết này
  9. w32bigbang

w32bigbang Thành viên cấp 2

atcgialai thích bài viết này
  10. Dr.Shiro

Dr.Shiro Mới đăng kí

Ráng 7tr hốt 40D với kit 18-55 là đẹp :3

Thời gian sau kiếm tiền mua thêm fix nghịch nữa là ok :3
  11. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Ráng đợi khi nào gom được nhiều tiền hơn đi bác ạ! E thì e thích Pentax hơn :D
  12. NeelyNguyen

NeelyNguyen Thành viên cấp 1

D90 huyền thoại đi
  13. svphoto

svphoto Mới đăng kí

D3100, D5000 không có motor lấy nét nên lens đầu tư mất nhiều hơn nhưng bù lại lens G lại tốt hơn lens D . D90 tuy đã già nhưng vẫn là 1 body tốt cho người mới chơi. Vote D90.
  14. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

mình cũng đang có nhu cầu như chủ thớt
  15. atcgialai

lxh1290 mình đã rước 1 em 500D rồi bạn... cảm nhận cho tới bây giờ là oke...
  16. hakunand

hakunand Thành viên cấp 1

Canon 30D bạn ơi, mặc dù nó cũ, cảm biến chỉ hơn 8 chấm nhưng chụp đẹp lắm, mình từng dùng nên mình biết :D
  17. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

atcgialai : bạn mua bao nhiêu tiền vậy , chơi lens gì rồi
  18. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

hakunand : mình seach thì em 30D này hơn 500D nhưng sx tận năm 2007 ( trong kia em kia 2009 ) ko biết bây giờ mua cũ ôk ko nhỉ ?
  19. atcgialai

lxh1290 Mình chỉ mới tập chụp bằng kit và kit cũng đã đáp ứng đủ nhu cầu của mình... nếu dư dã thì mình làm con fix 50 1.8 nữa là xong bộ gear chứ thú chơi dslr thì bao nhiêu tiền cho đủ... 30D hay 500D đều được, phần cứng của 500D mạnh hơn 30D nhưng 30D thì chuyên nghiệp hơn.. tùy bạn thôi, nhưng với mình thấy 500D là oke rồi!
  20. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

kit cũ khoảng bao nhiêu tiền bạn nhỉ ?
    fix 50 1.8 thì là 1t6
    atcgialai

Ủng hộ diễn đàn