Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tác phẩm vẽ trên Photoshop của các bạn học viên bên mình

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi dinhthi, 5/5/15.

Lượt xem: 24,947

1. dinhthi Thành viên cấp 1

Đây là ít sản phẩm làm theo mẫu của những học viên của mình mới học it hôm đăng lên cho các bạn tham khảo nhé

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/5/15
    Jean Paul, Tem Tép, Hồng Sơn2 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Ngọc Mai

Nguyễn Ngọc Mai Mới đăng kí

Các bạn có tin không? cái ảnh thứ 3 là vẽ trên Photoshop ^^
    Hà CúcH_T thích bài viết này.
  3. HNTamNhu

HNTamNhu Thành viên cấp 1

Có lẻ là hình có sẵn ngồi quẹt quẹt tô tô thôi hà ... Mình đoán thế
  4. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

tất cả hình trong đây đều là dạng bôi trét lên hình gốc, có chăng là bức thứ 2 có thể không...
    BIG Colors thích bài viết này
  5. duong8x

duong8x Thành viên cấp 2

brush bôi bôi thôi chứ gì đâu
    BIG Colors thích bài viết này
  6. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

7. Nguyễn Ngọc Mai

Nguyễn Ngọc Mai Mới đăng kí

Vậy mà các anh ở cty mình ko tin là vẽ bằng chuột , trên photoshop mà đc vậy đó =))
    chú ý: các bài ở trên đều vẽ chằng chuột. :D
  8. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Nguyễn Ngọc Mai: mình nghĩ gọi là retouch thì chính xác hơn, hoặc gọi là dùng smudge tool. Dùng từ vẽ nghe nó tội nghiệp thay cho cái từ "vẽ"..
    bcat9505, DeclanGaga, BIG Colors4 người khác thích bài viết này.
  9. dinhthi

dinhthi Thành viên cấp 1

các bạn thân mến tất cả là vẽ hết 100% bằng chuột mà không cắt ghep. tất nhiên đang học thì phải vẽ theo chứ ạ. học cách họ vẽ, học ánh sáng tự nhiên, cách đi khối, sang và tối của hình, cách lấy màu sắc và anatomy của người và vật. chúng ra phải học trước rồi sang tạo mới hiệu quả được. cảm ơn các bạn đã góp ý , thân
    Hà Cúc thích bài viết này
  10. dangduyhao

dangduyhao Thành viên cấp 2

Mình không nghĩ đây là vẽ :) retouch thì đúng hơn
    DeclanGagaBIG Colors thích bài viết này.
  11. tungle20

các bác vẽ bằng chuột thì khác gì dùng kéo để phẫu thuật, dùng thìa để cầy ruộng??? :( có gì mà các bác tự hào vậy :(
    LeoWalker, BIG Colors, ryn1171 người khác thích bài viết này.
  12. ein_stein9x

ein_stein9x Mới đăng kí

có mùi "bi a":-?
    skylla25 thích bài viết này
  13. Design HN

Design HN Mới đăng kí

Các bác thử làm đi xem có được không. Họ là học viên có nghĩa là mới tiếp xúc với photoshop, mà tôi thấy họ vẽ bằng chuột làm được vậy có nghĩa là họ đã thành thạo các công cụ và các kỹ thuật của nó rồi.
    Hà Cúc thích bài viết này
  14. tungle20

bác Design HN không hiểu: vì họ là học viên nên cái họ cần học là những thứ cơ bản, nền tảng cấu trúc chứ ko phải những thứ hoa lá cành và càng không phải những phương pháp phản khoa học như digital painting bằng chuột. Nếu đúng như bác dinhthi nói: "học ánh sáng tự nhiên, cách đi khối, sang và tối của hình, cách lấy màu sắc và anatomy của người và vật." thì cái họ vẽ không phải là chân dung mà là khối trụ, khối tròn, khối vuông, xương người, hộp sọ, chia khối mặt, cơ mặt,...

Mình không phải người vẽ chân dung đẹp nhất thế gian, nhưng ít nhất mình có kiến thức cơ bản và sử dụng phương pháp hợp lý để phát triển sau này. Dưới đây là một số tranh mình vẽ năm 2012:

Kiku194, Phươngs, LeoWalker15 người khác thích bài viết này.
  15. dangduyhao

dangduyhao Thành viên cấp 2

Vấn đề là "vẽ bằng chuột" nó chỉ là dùng công cụ smudge tool thôi bạn Design HN, cầm chuột và quẹt lên ảnh sẵn có á :|
  16. dinhthi

dinhthi Thành viên cấp 1

Có gì đâu các bác, thế các bác bảo tôi sai ở đâu nào. thì đó là bài vẽ của các bạn học viên tôi cho vẽ bất kỳ cái gì mà các bạn thích và tôi thấy nó tốt. còn khối trụ và tròn..... những cái đó không ngoài bài giảng của tôi, còn việc quẹt quẹt hay cọ cọ thì vẽ chẵng phải là quet và cọ sao, còn nữa đó là khi các bác vẽ trên trường vẽ tỉnh vật chẵng phải các bác cũng phải nhìn vật, nhìn người để vẽ đó sao. các bác nghi thế nào mà ko dc phép trong khi đi thi đại học cũng có mẫu để thi? vậy nói như các bác thế sao các trường đại học và lớp ôn khi thi và học lại đem mẫu ra để vẽ theo, có bác nào cá với tôi là bác ko nhìn vào cái gì để vẽ không?
  17. tungle20

bác dinhthi nói vậy nghĩa là bác không thực sự hiểu về vẽ rồi. Một người không "nhìn" để vẽ. Một người hiểu một vật để vẽ, phân tích một vật để vẽ. Đó là sự khác biệt giữa một bộ não và một cái máy ảnh. Một bộ não nhìn mẫu và hiểu hộp sọ là sự kết hợp giữa một khối tròn và một khối trụ. Một bộ não nhìn mẫu và phân tích xương, cơ, khối chứ không chỉ biết bôi màu sao cho giống. Một người thực sự biết vẽ là một người tạo nên hình vẽ chứ không phải người chỉ đi copy những gì nhìn thấy trước mắt. Bằng cách khuyến khích học sinh của bác đi vẽ lại mẫu mà không trải qua bước phân tích, bác đang biến họ thành những cái máy ảnh, máy photocopy rẻ tiền. Cái (não) họ cần là kiến thức cơ bản về khối, ánh sáng, anatomy, perspective thấm sâu vào từng nơ ron chứ ko phải "nhìn gì vẽ nấy" bác ạ.

thaonguyen_vt, Kiku194, hatay171219 người khác thích bài viết này.
  18. dinhthi

dinhthi Thành viên cấp 1

hihi bác tungle20 việc các bạn học viên của tôi được học những gì thì bắc làm sao biết được ạ. nếu chưa hiểu ánh sáng, sự vật hiện tượng không gian, màu sắc, chất liệu và tinh thần của từng vật thể thì sau này làm sao có thể sang tạo hơn được, bác xem lại cm của tôi ở trên đi. tôi hỏi bác trước bác học vẽ tay không đã? và bác có được nhìn hình mẫu để vẽ không đã, cái nữa là học máy là cái mới cho người bắt đầu, việc làm quen với tool của phần mềm, hình vẽ ánh sáng, màu sắc, cách chọn màu, cách tả chất liệu cách phân tích style.......... rất nhiều, đó là cách tiếp cận phần mềm và phân tích vấn đề trong đó đấy bác
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/5/15
    muadong2312 thích bài viết này
  19. tungle20

Những gì học viên bác được học thể hiện rất rõ trên những hình bác đem ra showcase trên kia. Nó thể hiện sự lỏng lẻo về kiến thức cơ bản. Còn vụ vẽ bằng chuột thể hiện sự thiếu đầu tư về cơ sở vật chất.

Mình mới vẽ tay đc có 19 năm thôi. Mình được nhìn hình mẫu để vẽ và được vẽ từ trí tưởng tượng. Nhưng thầy giáo mình luôn bắt mình phải đặt bố cục, phân tích khối, ánh sáng, cơ mặt,... chứ không chỉ nhìn mà copy lại như bác. Bác yên tâm, thầy giáo mình là thầy Ben Ward (https://instagram.com/lowlightbw), thầy John Rise (http://www.johnrise.com), thầy James Langley (http://jameslangley.com) tại trường http://www.scad.edu Họ làm như vậy, vì họ thực sự quan tâm đến học sinh của mình, họ muốn học sinh tự tạo một cơ sở vững chắc để phát triển sau này. Còn những gì bác đang cố làm là dạy học sinh tạo ra 1 sản phẩm siêu vẹo, cành lá vàng ngọc nhưng gốc rễ thì lung lay, bác chỉ mong kiếm đc tiền từ học sinh của mình chứ họ phát triển ra sao bác cũng đâu cần phải quan tâm, miễn là bác có cái tiếng và cái tiền. Chẳng phải thế mà tất cả 5 bài viết trên diễn đàn của bác chỉ nhẳm mục đích rêu rao quảng cáo?
    bcat9505, gadien.93, BIG Colors11 người khác thích bài viết này.
  20. dinhthi

dinhthi Thành viên cấp 1

@tungle20 bác đi vào vấn đề thực tế nhé.
    1 là nhưng cái mà bác nói là"Nó thể hiện sự lỏng lẻo về kiến thức cơ bản"
    để phân tích thì đối với các tác phẩm nghệ thuật nó không phải là 1 bài toán để tinh ra đáp án, và nó không có cái gì gọi là tuyệt đối cả, cái nữa là đây là 1 bài tập của sinh viên đang từ chưa biết gì về phần mềm khi bắt tay vào học để làm bài.
    2 là sv nghèo đâu phải ai cũng có điều kiện như bác để sắm đầy đủ tiện nghi để học dc đâu bác, vậy không có những cái đó thì việc vẽ chuột là 1 lựa chọn tốt nhất cho thời điểm này. tôi hỏi bác. nếu bác đi làm ko may mất cái wc hay hỏng nó thì bác làm thế nào ạ chắc ngồi chơi? bước đầu chúng tôi vẽ bằng chuột dần chúng tôi cần thì có thể sắm và lúc đó việc vẽ đói với chúng tôi sẽ dễ hơn có wc và mất cái đó chúng tôi có thể làm được điều đó vì chúng tôi đã dc trải qua những khâu khó, khổ rồi còn bác thì không
    3 là bác bảo tôi show tôi nhận tôi show vậy việc bác đã đăng sản phẩm lên ở kia, link kia 19 năm kia của bác có được gọi là show không nhỉ?
    4 là lá cành gì đó tôi nghi bác vân chưa hiểu được vấn đề của thiết kế rồi. học và làm nhé. đi vào thực tế mà nói, việc học cái tốt cái đẹp là điều cần thiết cho người mới học đó bác, còn với bắc chắc là nên học thêm chút nữa đi ạ, bác 23 tuổi nhỉ 19 năm vẽ mà bác làm tôi nghi như là đang nói hơi quá số năm thì phải
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn