Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tại sao mắc lỗi lại tốt cho công việc nhiếp ảnh của bạn?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Timmy, 16/3/13.

Lượt xem: 3,103

1. Timmy Thành viên cấp 3

Những hành trình dài nhất đều bắt đầu từ những bước căn bản đầu tiên. Một phần không may của cuộc
    sống là thỉnh thoảng có những bước đi khiến bạn bị ngã, hoặc bạn sẽ nhận ra mình đang đi sai đường.
    Tuy nhiên trong cuộc sống những điều như vậy là hoàn toàn bình thường và tự nhiên. Thông thường
    chính từ đó, chúng ta sẽ rút ra những bài học và kinh nghiệm cho bản thân. Một đứa bé sẽ ngã rất nhiều
    lần khi nó bắt đầu tập đi. Bị ngã là một phần của việc học cách biết đi, và một đứa trẻ sẽ ko thể biết đi
    nếu nó ko bị ngã

Nhiếp ảnh cũng tương tự như vậy. Từ những ngày đầu tiên khi bạn bắt đầu cầm máy ảnh, bạn sẽ mắc lỗi

-

Bạn có thể mất cả ngày chụp ảnh chỉ để nhận ra rằng máy ảnh của bạn đã bị đặt sai chế độ và
    thay vì những bức ảnh đầy đủ kích cỡ RAW, bạn đã chụp những tấm hình với kích cỡ nhỏ nhất
    jpg
    Bạn có thể ra khỏi nhà với tất cả những thiết bị đã đc chuẩn bị chỉ để chụp tấm hình đầu tiên và
    nhận ra rằng mình quên mang thẻ nhớ (và nơi gần nhất để mua cũng cách đó khá xa)
    Bạn có thể chụp rất rất nhiều bức ảnh đẹp khi xem trên màn hình máy ảnh, nhưng lại thấy
    chúng bị soft khi đưa lên màn hình máy tính. Bạn đã không nhận ra điều này khi chụp bởi bạn đã
    ko zoom ảnh và kiểm tra lại chúng trên màn hình camera

-

-

Trên đây chỉ là một số lỗi tôi đã mắc phải kể từ khi tôi đi chụp hình, và sau mỗi lần như vậy, nói
    chungnhững lần như vậy khiến tôi cảm thấy mình thật ngu ngốc và đôi khi hơi mất tinh thần. dường
    như con đường nhiếp ảnh của tôi chẳng đưa tôi đến đâu cả, trong khi rất nhiều người khác vượt qua
    tôi với những kĩ năng tuyệt vời về máy ảnh.

“nếu bạn nói chuyện với những nhiếp ảnh gia vĩ đại trên thế giới, trong hiện tại hay quá khứ, họ sẽ
    cười và nói với bạn rằng họ cũng đã từng mắc những lỗi y hệt như vậy, và thậm chí còn nhiều hơn.”

Họ sẽ chia sẻ với bạn rằng họ thường học đc nhiều từ những sai lầm của mình hơn là từ những
    thành công. Khi chúng ta mắc lỗi, ta thường khá hà khắc với bản thân, tự hạ thấp vì sự ngốc nghếch
    và ngu xuẩn của mình, nhiếp ảnh gia này hoặc nhiếp ảnh gia kia sẽ chẳng bao giờ mắc những lỗi như
    vậy, nhưng thật ra là tất cả họ đều mắc lỗi.

“Sự thật là không quan trọng bạn mắc lỗi gì, quan trọng là bạn sửa lỗi như thế nào”

Nếu như bạn nhìn vào chúng và tìm ra chúng đã xảy ra như thế nào, bạn đã làm sai ở đâu hoặc bạn
    đã quên điều j, chúng sẽ trở thành kinh nghiệm học tập của bạn, điều mà sau cùng sẽ giúp bạn trở
    thành nhiếp ảnh gia giỏi.

Tôi đã chụp ở 1/15 giây và trên màn hình máy ảnh của tôi, bức hình trông khá OK. Nhưng khi về
    đến nhà và đưa lên máy tính, chúng trông hơi quá mờ. Lần khác tôi chụp trong điều kiện tương tự,
    tôi đặt máy ảnh ở 1/25 giây và sau đó đã kiểm tra để chắc chắn tôi sẽ có những cái tôi muốn bằng
    cách zoom vào bức hình trên màn hình camera, và tôi đã nhận đc chính xác những điều tôi mong

đợi. Đó là một cách học theo đường vòng. Dù vậy, bây giờ tôi đã biết chính xác trong trường hợp đó,
    tôi nên làm gì hoặc đúng hơn là ko nên làm j.

Mặt khác, khi bạn mắc lỗi và tự chê bai bản thân mình, điều đó sẽ thật tiêu cực! Nó sẽ gây ra nỗi sợ
    hãi và ngăn cản bạn tiến lên phía trước. Khi bạn bắt gặp những trường hợp tương tự, thay vì xử lí
    chúng bằng những ý tưởng hay về những điều ko nên làm, bạn lại làm tất cả mọi thứ có thể để tránh
    tiếp cận với những chúng. Bạn có thể tưởng tượng được ko khi một đứa bé nghĩ “việc tập đi thật là
    khó, ngã thì lại rất đau. Ai cần phải đi chứ, bò là là quá đủ rồi. tương lai mình sẽ chỉ cần bám lấy cái
    việc bò thôi”

“trở thành một nhiếp ảnh gia giỏi là khi bạn học cách ko nên làm một vài điều cũng nhiều như học
    cách nên làm những điều khác”

Nếu ko mắc lỗi, chúng ta sẽ khó có thể trở thành 1 nhiếp ảnh gia giỏi, vì vậy, những lần sau, khi bạn
    phạm lỗi và cảm thấy thấy vọng, hãy đi loanh quanh một chút và nghĩ xem làm thế nào để học cách
    đi. Sau đó hãy đứng dậy, tìm xem bạn đã làm sai điều gì, rồi tiếp tục và cố gắng thêm một lần nữa !

Dịch : Ngọc Nguyễn
    Nguồn : http://digital-photography-school.com

...
    dontworrybehappy, Chinsu_NT, Dutana Nguyen8 người khác thích bài viết này.
  2. J.Lin

J.Lin Thành viên cấp 3

đọc xong càng đam mê nhiếp ảnh hơn ^^
    Timmy thích bài viết này
  3. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Mình cung rất đam mê
  4. Conmeoden

Conmeoden Thành viên cấp 3

"Sự thật là không quan trọng bạn mắc lỗi gì, quan trọng là bạn sửa lỗi như thế nào

Em thích câu nì :)
    TimmyJ.Lin thích bài viết này.
  5. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

6. Triệu Duy

Triệu Duy Thành viên cấp 2

7. neik_90

neik_90 Thành viên cấp 1

Thực sự là mình ko đồng ý với câu " tương lai mình sẽ chỉ cần bám lấy cái
    việc bò thôi " lắm .
    Bò cũng được nhưng chỉ đến 1 lúc nào đó thôi , cần phải đứng lên để đi , có lẽ sẽ ngã nhưng ngã đau để mà nhớ , để mà ko bị vấp nữa !
  8. Chinsu_NT

Chinsu_NT Thành viên cấp 1

cảm ơn thớt nhiều lắm ..e cảm thấy như mình đã đc tiếp thêm sức để tiếp tục bước trên con đường dài phía trước ^_^
    Timmy thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn